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Jibu maswali yote

1. UFAHAMU

Soma Makala yatuatayo kisha ujibu maswali

Ama kweli maisha ya vijana wa kisasa yanatofautiana na kuhitilafiana pakubwa na yale ya wazee wao.
Sio katika mavazi, lugha, mienendo, mitazamo, mawazo tu bali pia katika kipengele kingine chochote
utakachofikiria. Yote haya ni vielezo vya jinsi kizazi cha leo kinavyoishi katika ulimwengu ambao ni
kivuli tu cha ule wa vizazi vilivyotangulia. Baadhi ya watu wameieleza hali hii kuwa maisha sio jiwe.
Kwao basi, si ajabu katu kuwaona vijana wakizungumza lugha yao ya kipekee au wakivaa nguo
zinazobana ajabu na kudhirisha bayana maungo yao badala ya kuyasitiri.

Hata hivyo, watu wengi wameonelea kwamba hali ya maisha ya vijana wa leo maasia yanayotokana
na utundu na hata ukatili wao. Upande huu umetoa rai kwamba kizazi hiki kisingepotoka kama tu
kingezingatia na kustahi utamaduni wa wahenga wao ambamo wazazi wao ndimo walimokulia.
Wanazidi kufafanua kuwa nyendo hizi za miaka ya nyuma zilithamini sana amali kama waminifu,
heshima kwa wazee ama wakuu, bidii, ushirikiano, ukarimu, unyenyekevu, hadhari katika kila jambo,
utiifu na pia kujitegemea. Yote haya yamesahaulika ama tuseme yamepuuzwa katika utamaduni wa
kisasa.”

Swali lilozuka sasa ni je tunapaswa kuwahukumu vijana wa leo kwa kutumia vigezo au masharti gani?
Tuwapige darubini kwa kutegemea hali ilivyo hivi leo duniani ama tuwapime kwa mujibu wa jinsi
maisha ya baba na babu zao yalivyokuwa. Jibu la swali hili ni gumu na sharti lifafanuliwe kwa
makini lisije likaegemea upande wowote.

Mathalan, ni jambo lisilopingika kuwa maisha ni utaratibu unaothirika na hivyo kubadilika daima.
Angalia kwa mfano jinsi maendeleo ya elimu, sayansi, mawasiliano na hata ufundi yalivyoyageuza
maisha siku hizi. Yamkini vijana wa barani Afrika wakaona na hata kuzungumza wa wenzao kutoka
Uropa, Asia na Marekani bila hata kunyanyuka hapa kwao nyumbani. Athari ya filamu, video, vitabu,
magazeti, majarida n.k haikadiriki. Haya kwa kiasi yamewafanya vijana hata kupevuka kabla ya
wakati wao. Isitoshe, mambo haya yameweza kuwazuzua na kuwaaminisha kuwa yale wanayojifunza
ni kweli. Matokeo yamekuwa ni wao kuudunisha utamaduni wao wa asili na kuupapia ule wa wageni
waliowaathiri. Tusisahau kuwa ujana ni tembo la mnazi na rahisi kwao kubadili mawazo.

Lakini hatuwezi kuwasamehe vijana wanaokosa akili razini kwa kupotoshwa na kuchacharika na
yote, wanayoyapokea kutokea ugenini na hivyo kuanza kudhalilisha utamaduni wa Waafrika. Hata
hivyo, badala ya kuwakashifu wanapopotea njia amakuwapongeza wanapotenda yale



tunayoyategemea tu, ni wajibu mkubwa wa wazazi kuwaongoza na kuwasaidia vijana kuwa na
uwezo mkubwa na kufanya uteuzi mwafaka katika maisha yao.

Maswali
@) Kulingana na mwandishi, kundi linalodai kuwa maisha sio jiwe’ lina maoni gani?
(alama 2)
(b) Kulingana na taarifa uliyoisoma ni jinsi gani vijana wa kisasa wangeziepuka athari mbaya?
(alama 2)
(©) Kwa mujibu wa taarifa hii, utamaduni wa Kiafrika una manufaa. Yataje

(alama 4)
(d) Mwandishi anaposema mambo haya yameweza kuwazuzua na kuwaaminisha vijana kuwa
yale wanayojifunza ni kweli anamaanisha nini?

(alama 4)
(e) Mbali na wazazi, ni makundi gani mengine ya watu ambayo yanapaswa kutoa mawaidha
kwa vijana? (alama 3)
0] Kwa maoni yako vijana wanapaswa kufanya uteuzi wa namna gani katika mvutano huu
wa tamaduni? (alama 2)
(9) Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika makala
0] Maasia
(i)  Razini (alama 2)
(h) Andika methali moja ambayo inaafiki taarifa hii (alama 1)
2. MUHTASARI

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Ili kupiga vita propaganda za wakoloni mambo leo katika vyuo vikuu vyetu, inafaa kutumia
Kiswabhili kufundisha masomo yote. Jambo hili ni la lazima na linawezekana kabisa, ingawa lina
matatizo yake. Jambo linalotakiwa kufanya ni kuchukua wananchi wenye elimu ya juu wakatafsiri
fikra za wazalendo katika Kiswabhili. Kwa njia hiyo, lugha ya wanachuo itakuwa ndiyo lugha ile ile
ya umma

Ni jambo la kuepukwa kuwa na lugha mbili ambazo zinasaidia kuwatenga na umma. Wasomi
wetu watakuwa wamekaribia umma kwa kutumia lugha iliyozoeleka na umma wenyewe. Jambo
linalotutinga ni hili: mara nyingi wasomi wengine waliozoea kutakadamu lugha ya Kiingereza
wanapojaribu kuwaeleza watu wengine jambo la kieleimu au kitaalamu, hushindwa kabisa. Wao
huchanganya sana maneno ya Kiingereza na Kishwahili hata kufikia kiasi ambacho mtu wa kawaida
haelewi chochote.

Kwa kuwa wakoloni mamboleo wameelewa kwamba lugha ni kioo cha kuchujia utamaduni, miaka ya
hivi karibuni wamejifunza kwa dhati kuliko wakati mwingine kupigania ufundishaji wa lugha zao,
hususa, Kifaransi na Kiingereza. Wakati huo wao wanatoa porojo kuwa kugha ya Kiswahili haifai
na kwamba ni lugha ya watumwa. Kwa mfano, utaona katika maandishi mngi kila wanapoorodhesha
lugha kuu za dunia. Kiswahili hakionyeshwi katika hizo.

Badala yake wanakiweka kwenye kiwango sawa na Kiganda, Kikikuyu, Kinyamwezi na lugha
kadha wa kadha za kikabila. Hiyo ni harakati kubwa ya kudanganya umma na kukivua Kiswahili
hadhi yake ilhali lugha hii inatumiwa na zaidi ya watu milioni mia moja wanaosambaa katika sehemu
mbalimbali za ulimwengu. Kwa kutumia hila hii, wao wanasadikisha watu wengi ili wachukulie
Kiswahili kama lugha nyimgine ya kikabila. Ndiposa hawa wakoloni mamboleo wanawashawisha
baadhi ya watumiaji wa Kiswahili wastawishe lugha za makabila mabalimbali na kuonyesha



kwamba umaarufu wa lugha hizo ni sawa na Kiswahili. Hayo bila shaka ni mawazo. Ukweli ulioko
ni kwamba mawazo kama haya yawezi keundeleza ukabila. Hata hivyo sharti kueleweka kwamba
kusema hivyo si kudhalilisha umuhimu wa kukuza lugha za kikabila. Tusemacho ni kuwa ukuzaji
wa lugha hizo ungekuwa na kusidi moja kuu ambalo ni kustawisha Kiswahili kufika ngazi za
kimataifa.

Swali ambalo ni muhimu Kkujiuliza ni hili: Wakoloni - mamboleo wanatuonaje tunapokazania
Kiswahili? Je, wanaona ni faida kwao au kwetu? Jambo muhimu zaidi ni kutamba jinsi Kiswahili
kinavyotuwezesha kuungana na kuwa kitu kimoja. Ni dhahiri kwamba wakoloni mamboleo
hawafurahili wanapoona kishahili kikituunganisha. Machoni mwao Kiswahili ni ishara mojawapo ya
kujikomboa kwetu kutokana na minyororo yao. Hivi si kusema kwamba hapupaswi kujifunza
kiingereza, Kifaranza au Kijerumani, la hasha. Tunachosema ni kwamba tutumie Kiswahili ambacho
ni kioo cha utamaduni wetu.

Maswali
@) Mwandishi amesema nini kuhusu utengano kati ya umma wa wasomi?
( Maneno 30 — 40) (alama 4)
(b) Eleza pingamizi zilizowekwa na wakoloni- mamboleo ili kudunisha Kiswahili (maneno 40
—50) (alama 8)
(c) Kulingana na mwandishi ni sababu gani zinazofanya wakoloni mamboleo kupinga
maendeleo ya Kiswahili? (maneno 25- 30) (alama 8)

MATUMIZI YA LUGHA
(a) Akifisha kifungu kifuatacho
“Baba Wafua, ona Barua iliyotoka kwa mwanao. Hata hati haisomeki” “lo” baba watoto akamaka.
Hii barua kweli imetoka kwa mwanangu Wafua. “Waniuliza mimi?” Mama akamjibu “Tazama
maandishi na anwani basi. Shule ya Msingi ya Barungani S.L..P 128 Vuga.”
(alama b)

(b) (i) Andika sentensi ifuatayo kwa wingi
Uwanja mwingineo umechimbuliwa kuongeza ule wa zamani ( alama 1)

(i) Unda jina kutokana na kivumishi hiki (alama 1)
Refu
(iii) Tunga sentensi moja ukitumia — ki —ya masharti (alama 1)

(c) (i) Zifuatazo ni sehemu gani za mwili

(1) Kisugudi

(i) Nguyu (alama 2)
(if) Andika maneno mengine yenye maana sawa na

(i) Damu (alama 2)
(i) Jura

(d) Tumia kitenzi KAA inavyofaa kujazia nafasi zilizoachwa
Onyango alipofika mkutanoni alikosa mahali pa....................
Watu walikuwa wamejaa na hapakuwa na kiti hata kimojacha (alama 2)

(e) (i) Fafanua maana ya methali: Waso haya wana mji wao (alama 1)
(ii) Tunasema kifurushi cha kalamu



................................ ya ndizi (alama 1)
(F) (i) Tunga Sentensi tano kuonyesha matumizi matano tofauti ya neno KWA
(alama 1)
(if) Tumia viunganishi vifuatavyo katika sentensi
(@) Minghairi ya
(b) Maadam (alama 2)
(it) Ni mbinu gani za lugha zinazotumiwa katika sentensi hizi?

(b) Juma ni shujaa kama simba (alama 2)

(9) Sentensi ifuatayo ina maana mbili totauti. Zieleze
Huyu amekuja kutuliza (alama 2)

(h) Andika sentensi tatu kuonyesha maana tatu tofauti za neno KINA( alama 3)
(i) Eleza tofauti ya semi mbili zilizopigwa mstari

(a) Kevoga hana muhali; ikiwa hawezi kukufanyia jambo atakwambia

(b) Kevogo hana muhula; hivi sasa amekuambia hawezi kukufanyia jambo hili

(alama 2)
(J) Tofautisha maana
(a) Ningekuwa na uwezo ningesafiri kwenda ng’ambo
(b) Ningalikuwa na uwezo ningalisafiri kwenda ng’ambo (alama 2)

m Yaandike maneno yafuatayo katika ufupi wake
A. (i) Shangazi zako
(it) Mama zako (alama 2)
B. Unda jina moja kutokana na majina yoyote mawili ya Kiswahili sanifu
(alama 1)
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1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo Kisha Ujibu Maswali

Zamani sana na hata hivi karibu watu wengi kote duniani walikuwa wakiamini kuwa kuna ardhi na
mbingu tu basi. Imani hii ilijikita katika mantiki inayosema kwamba ardhi au dunia ipo Kkatikati ya
maumbile yote na isitoshe, ni tambarare.

Juu ya ardhi ni mbingu ambayo imejaa vimulimuli vidogovidogo sana viitwavyo nyota. Baina ya
vimulimuli vipo viwili vikubwa viitwavyo mwezi na jua. Hivi viwili japo ni vikubwa kuliko vingine,
bado ni vidogo kuliko ardhi.

Hii ndiyo imani iliyoutawala ulimwengu kwa miaka na miaka, na ikawa imekita mizizi. Lakini jinsi
wanajimu walivyozidi kuelimika, waligundua kwamba ukweli wa mambo umejitenga kando kabisa
na imani hii

Ukweli ni kwamba zima tulionalo la rangi ya samawati nusumviringo juu ya paa zetu za vichwa ni
kubwa sana tena. Na si kubwa tu bali lazidi kupanuka. Katika bwaka hili lipanukalo kila uchao mna
galaksi nyingi ajabu zisizokadirika. Ndani ya kila galaksi mna nyota mamilioni na mamilioni, malaki
na kanui. Imejulikana kuwa nyota hizo japo huonekana kama vimulimuli vidogo sana usiku usiku ni
kubwa ajabu. Kadiria mwenyewe! Jua letu ni nyota kubwa sana. Ukubwa wake umezidi wa dunia
mara nyingi sana, zaidi ya elfu moja! Basi fikiria juu ya ukubwa wote huo. Imegunduliwa ya kwamba
jua ni nyota ndogo sana ikilinganishwa na zingine zilizo katika galaksi yetu tu, licha ya galaksi
nyinginezo zilizoko katika bwaka.

Na haya sio maajabu peke yake. Wataalam wamevumbua mengi ya kushangaza zaidi. Mathalan,
imekuja kufahamika kuwa jua letu ambalo ni nyota, lina sayari tisa zinazolizunguka. Baadhi ya sayari
hizi ni Arthi yetu. Zaibaki, Zuhura, Mirihi, na mshitara baina ya tisa jumla. Baadhi ya sayari hizi zina
visayari vidogo vinavyozizunguka. Visayari hivi ndivyo viitwavyo miezi. Ardhi yetu ina mwezi
miwili ilhali Mshitara ina kumi na miwili! Sayari hizi zote na visayari vyao, au vitoto ukipenda,
havitoi mwanga. Nuru ya mwezi na nuru ya hizo sayari zinazolizunguka jua letu inatokana na jua
lenyewe. Kwa hakika ni mmeremeto tu unaotufikia sisi kupitia sayari hizi kutoka kwa nyota hii yetu
litwayo JUA.

Kama wasemavyo washahili ya Mungu ni mengi. Taswira tuliyo nayo katika maelezo haya yaonyesha
jinsi ambavyo mwanadamu licha ya kuwa na akili nyingi, bado hajawahi kuigusia siri kamili ya
mungu. Lakini kwa ufupi twaweza kusema hivi. Ikiwa katika bwaka lote kuna galaksi nyingi, bila
shaka kwa vile jua ni nyota basi zimo sayari nyingi ajabu zinazozunguka kila nyota au jua kama
zipasavyo kuitwa. Kwa vile katika mfumo- jua imo sayari moja yenye viumbe vyenye uhai, binadamu
wakiwemo, basi bila shaka katika mifumo- jua mingine katika galaksi yetu zipo sayari zinazofanana
na ardhi hii yetu, ambazo sina viumbe vilivyo hai- penginepo watu pia! Wanona maajabu? Na katika
magalaksi mengine je? Mambo pengine ni yayo hayo! Kwa hivyo huenda ikawa peke yetu katika
bwaka hili; labda tuna viumbe wenzetu ambao hatutakutana nao katika uhai wetu kwa sababu uwezo
wetu wa kimaumbile, na vile kisayansi ni hatifu. Lakini, kwa vile mwenye kupanga maajabu hayo
yote, yaani Mwenyezi Mungu ni huyo mmoja basi huenda sote tukakutana Ahera.Mungu ni mkubwa

@) Kulingana na habari hii, taja mambo manne ambayo ni imani potovu
(alama 4)



(b) Kwa kusema “ ukweli wa mambo umejitenga kando” Mwandishi anamaanisha nini?

(alama 2)
(©) Taja sifa zozote nne za maumbile ya anga zinazopatikana katika habari hii
(alama 4)
(d) Taja vitu viwili vipatikanavyo katika galaksi (alama 2)
(e) Taja sayari mbili ambazo ni kubwa kuliko ardhi (alama 2)
U] Ni ithibati gani iliyotolewa kuonyesha kuwa nyota sio vijataa vidogo?
(alama 1)
(9) Bainisha nuru aina mbili tuzionazo angani (alama 2)
(h) (1) Nineno gani lenye maana sawa na “anga” ama “upeo” katika habari hii?
(alama 1)
(ii) Andika neno moja ambalo lina maana sawa na paa kama lilivyotumiwa
katika taarifa (alama 1)
Q) Mwandishi anaposema kuwa katika magalaksi mengine “mambo pengine ni yayo hayo”
anamaanisha nii? (alama 1)

UFUPISHO
2. Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali

Mababu walituachia msemo maarufu kuwa “ Kuzaa sio kazi. Kazi kubwa ni kulea.” Busara iliyomo
katika methali hii inatupambazukia peupe pindi tukianza kuchunguza maisha ya vijana wa siku hizi
katika jamii zote, hasa zile za Afrika. Kwa upande mmoja, maisha ya vijana hawa yanaonyesha
cheche ya matumaini kwa maisha ya siku za usoni kwa sifa zao za mori na kupenda kujaribu na
kushika mambo upesi kama sumaku. Lakini kwa upande wa pili, tunashuhudia upotevu wa
kimawazo na hulka ambayo ndiyo kipingamizi cha kuendelea kwao kama raia wa kutegemewa.
Kuwanyeshea vijana lawama na kashifa za kila aina hakufai wala hakufui dafu katika juhudi za
kuwaongoza na kuwalea. Kwa hili hatuna budi kusadiki, “mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.” Basi
hivyo badala ya kuwashambulia vijana wenyewe. Tutafanya hivyo kwa imani kuwa “mwiba
uchomeako ndiko utokeako.” Kiini cha matatizo ya vijana wa leo ni namna ya mwongozo na vielezo
wanavyopokea kutoka kwa wazazi, waalimu, viongozi wa kijamii wakiwemo pia wale wa medhehebu
tofauti na hasa kutokana na vyombo tofauti vya habari: vitabu majarida, filamu, magazeti na
kadhalika.

Jamii ina haki gani kuwashtumu vijana iwapo mzazi, tangu utotoni mwao amewahubiria maji na
huku mwenyewe anakunywa mvinyo? Kama fasihi na maandishi mengine wanayoyabugia vijana
yamejazwa amali, picha, jazanda na taswira zinazohimidi ugeni na kutweza Uafrika, tutashangazwa
na nini pale vijana watakapoanza kupania zile zile amali za ugenini? lwapo jamii na mazingira
wanamokulia vijana yanatukuza Kkitu kuliko utu. Hatupaswi kupepesa macho na kukonyeza
tunapowaona vijana wakihalifu sheria zote kwa tamaa ya kujinufaisha binafsi.

Ni hoja isiyopingika kuwa kulea sio tu kulisha na kuvisha au kumpeleka mtoto shuleni sharti
itambulike wazi wazi kuwa sehemu kubwa ya elimu na mwongozo unaoathiri mienendo ya jijana na
watoto haitokani na yale waambiwayo bali hasa yote wanaoyashuhudia kwa macho na hisia zao.

@ Katika aya ya kwanza, maisha ya vijana wa kisasa yameelezwaje?
(alama 6)

(b) Kwa nini vijana hawapaswi kulaumiwa kulingana na mwandishi
Maneno 30 — 35 (alama 8)



(©) Eleza sifa za malezi bora (alama 6)
(Maneno 20 — 25)

3. MATUMIZI YA LUGHA
@ Sahihisha makosa yaliyomo katika sentensi mbili zifuatazo
Q) Bei za vitu zimepanda juu sana siku hizi
(i)  Weka mizigo kwa gari (alama 2)

(b) Eleza maana ya sentensi hizi
Q) Mikono yao imeshikana
(i) Mikono yao imeshikamana (alama 2)

(c) Andika sentensi zifuatazo ukitumia kinyume cha neno lililoandikwa kwa herufi za
Mlazo
(1 Usijaribu kupaaza sauti unapoimba
(i) Huyu ni mtu mwenye busara
(iii)  Binadamu hawezi kumuumbua mwenzake

(d) Fafanua maana za misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi

0] Kula uyundo (alama 2)
(i)  Kula uhondo (alama 2)
(i)  Kula mori (alama 2)

(e) Akifisha kifungu kifuatacho
Bwana mwenyekiti wetu wa leo wazazi wote na hata wanafunzi leo ni siku muhimu je
mngependa niwafahamishe msaada tuliopokea kutoka kwa wizara ya elimu

(alama 4)
4) Eleza kazi ifanywayo na
Q) Mhariri
(i)  Jasusi (alama 4)

(9) Tunasema: Mtoto huyu mzuri anapendeza
Ukitumia majina yafuatayo kamilisha sentensi ukifuata mfano ulio hapo juu

Q) Ngome (alama 1)
(i)  Mitume (alama 1)
(ili)  Heshima (alama 1)
(iv)  Ng’ombe (alama 1)
(v) Vilema (alama 1)

(h) Kutokana na vitenzi tunaweza kuunda majina na pia kutokana na majina
tunaweza kuunda vitenzi. Mfano

Jina Kitendo
Mwuzaji Uza
Mauzo Uza

Wimbo Imba



Sasa kamilisha:

)

(k)

Jina Kitenzi

0) Mnanda

(i) Kikomo

(iii) Ruhusa

(iv) ashiki

(v) husudu (alama 5)

Q) Andika katika msemo halisi
Mvulana alimwambia baba yake kuwa alitaka kwenda sokoni
(alama 2)
(i)  Andika katika msemo wa taarifa
“Nitakuwa nikija hapa kila siku kukuona”, Kamau alimwambia shangazi yake

Eleza matumizi ya ‘Po’ katika sentensi hii (alama 2)
Nilipofika nilimwona pale alipokuwa amesimama

Mtu akicheza mchezo mahali Fulani tunaweza kusema alichezea hapo
Ukifuata mfano huu, tumia vitenzi vilivyoko katika mabao kukamilisha

(alama 2)
0] Ali hapo (la)

@)y Al hapo (fa)

(i) Al hapo (oa) (alama 3)



102 1B

KISWAHILI KARATASI 1B
OCT/NOV. 1997

2Y%2 HOURS

JIBU MASWALI YOTE

1. UFAHAMU

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali

Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira yake pasipo tahadhari.
Mathalani insiya amejaza gesi za sumu zitokazo viwandani na hata kuchafua mito kutokana na maji
machafu kutoka viwanda hivyo. Takataka zinazotupwa ovyo ovyo zinarundikana kila mahali. Isitoshe
miti inakatwa vivyo hivyo bila simile. Matokeo ya haya yote ni kwa mfano tunapata mvua ya asidi
ambayo huhasiri mimea. Aidha nao ukanda wa ozoni unaotukinga dhidi ya miali hatari kutoka kwa jua
umeharibiwa tayari na hivyo kuongeza joto duniani. Sehemu nyingi zimeanza kugeuka na kuwa jangwa
huku sehemu zingine zikifurika kwa maji ya mito na mvua. Maji haya yameanza kumeza visiwa vingi
vilivyo baharini. Kutokana na madhara haya, binadamu sasa anatapatapa ili kutafuta makao kwingine
kwenye salama. Ndiposa siku hizi nadhari za binadamu zimeelekezwa katika mawanda mengine nje
kabisa ya kisayari hiki kidogo kiitwacho dunia.

Kwa miaka mingi sasa binadamu amekuwa akitafakari uwekano wa kuishi katika sayari nyingine. Hii
ndiyo sababu mwaka wa 1969 waamerika walimkanyagisha binadamu wa kwanza kabisa mwezini.
Lengo lilikuwa ni kutalii na kuchunguza uwekano wa binadamu kuishi huko ili wale watakaoweza
wahamie huko, hata mimea. Mwezini ni vumbi tupu lisiloota chochote. Kipatikanacho kwa wingi sana
ni madini tu ambayo hayawezi kufaidi binadamu kwa lolote.

Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni Zuhura, Mirihi, Mushtara na tuseme karibu zote
zinazolizunguka jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa sayari kama Zuhura na pengine
Mirihi kuwa na mvua, lakini nyingi mno isiyoweza kuruhusus mimea kukua. Sit u, zuhuria inasemekna
kuwa joto sana wakati wa mchana ilhali Mirihi ni baridi sana siku zote; baridi kiasi cha kuuwa
binadamu na wanyama hawawezi kuishi huko. Mushtara yasemekana kuwa joto ajabu, ambapo hizo
sayari nyingine zina joto sana au zina baridi sana. Habari hii imemfunga binadamu katika jela ya
kijisayari chake kiki hiki kiitwacho dunia anachokichafua uchao.

Je, binadamu amekata tama? Hata kidogo! Ndio mwanzo anajaribu sana kuzikata pingu alizofunzwa
na maumbile. Vipi? Amejaribu kuchunguza uwezekano wa kuihama ardhi na kuishi baharini, kwa
sababu bahari inazidi ardhi mara tatu kwa ukubwa. Na ni vipi binadamu anadhani anaweza kuishi
baharini mahali ambapo hakuumbwa aishi humo kama samaki?

Jawabu ni kuwa angefanya hivyo kwa kutumia maarifa yake.

Binadamu anaamini kabisa kuwa ana uwezo wa kujenga miji mikubwa mikubwa humo humo
baharini... mikubwa zaidi yah ii tuliyo nayo ardhini. Anaamini ya kuwa anaweza kuitawala bahari
kiasi alichitawala ardhi, na hivyo basi kufanya bahari impe makao na kumlisha bila ya kuyabadilisha
maumbile yake. Na iwapo hili halitawezekana basi, ikiwajibika, abadilishe maumbile yake kwa
kujiunda mashavu kwa mfano, ili avute pumzi ndani ya maji

Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishi angani. Hii ina maana ya kujenga miji
iliyoelea angani, kama madungu vile. Na kwa vile anga haina kikomo, binadamu atakuwa amejipatia
visayari vyake visivyo idadi ingani!



Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lake ili asihasirike na joto wala baridi. Binadamu wa kisasa anaamini
kuwa inawezekana kumuunda upya mtu katika maabara badala ya katika mamba.

Mtu huyu wa maabra, aitwaye ‘cyborg’ kwa lugha ya Kiingereza, anaweza kuwa na chuma ndani
badala ya mifupa, na mwili wa kawaida wa udongo na maji nje.

Kiunde huyu atakuwa hadhuriki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa aliyeumbwa kwa chumvi, maji na
protini. Au bora zaidi, binadamu mpya wa maabarani aundwe kwa zebaki. Binadamu huyu wa zebaki
hafi wala hakatikikatiki. Na iwapo atakatika vipande vipande, basi kama zebaki hivyo vitaundika tena
upya na kumrudishia umbo la awali kamili.

Njia nyingine ya kuepukana na uangamizi ni kutumia viunde vyake vya electroniki kama vile
tarakilishi yaani kompyuta, na mitambo mingine kama iyo. Binadamu anaamini kwamba uwezo wa
vyombo hivi utakapokamilishwa, basi vitamsaidia kwa lolote lile.

Maswali
@) Inasemekana kwamba binadamu anakichafua hiki kisayari chake kila uchao. Kwa kutumia
mifano mitatu, eleza vile binadamu amechafua mazingira yake.
(alama 3)
(b) Kwa nini ongezeko la joto limeleta jangwa duniani wa wakati huo huo likaleta mafuriko?
(‘alama 3)
(©) Eleza sababu mbili zinazomfanya binadamu kuhangaika na kutafuta makao kwingine
(alama 2)
(d) Ni mambo gani yanayomfunga binadamu katika ardhi. Taja mawili
(alama 2)
(e Unadhani ni kwa nini madini mengi yaliyoko mwezini hayaletwi duniani. Taja na ufafanue
sababu mbili (alama 4)
U] Kulingana na aya mbili za mwisho, eleza jambo ambalo binadamu anajaribu kukwepa
(alama 2)
(9) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu
(alama 4)
Q) Mashavu
(i) Madungu
(iii)  Asihasirike
(iv)  Kiunde

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali

Vijana wengi wake kwa waume, walikuwa ndio tu wakamilishe shughuli ya kusajiliwa chuoni.
Walikuwa bado nadhari zao zimetekwa na ugeni, hawajapata starehe akilini mwao wala kujisikia
wamekaribia kama kwao nyumbani. Kwa hakika mazingira yale mapya yalikuwa yanawapa
kiwewe kidogo au tuseme hata woga kiasi. Kusema kweli, kwa wakati ule walikuwa hawajui ni
maisha ya namna gani yanayowasubiri mahali pale. Hawakuweza kukadiria kwa uyakinifu
wowowtw iwapo makaazi yao pale ya miaka mine mizama kuanzia wakati ule, yangekuwa ya
utulivu na raha au pengine yangeondokea kuwa ya roho juu juu na matatizo chungu mzima.

Wamsubiri mkuu wa Chuo aingie wamsikize atakalosema, kisha ndipo waweze kubashiri vyema
mkondo wa maisha yao utakavyokuwa. Lakini jinsi walivyosubiri Mkuu wa chuo aingie ukumbini
ndivyo wayo wayo lao lilivyozidi kuwacheza shere. Waliwaza: Ugeni jamani kweli ni taabu.
Mawazo mengi yaliwapitia bongoni mwao. Wakawa kinywa ukumbi mzima, kama kwamba



wamekuja mazishini badala ya kuja kusoma. Waliwaza na kuwazua. Waliona au pengine walidhani
kuwa hapa kila Kitu ni tofauti.

Wanafunzi hawa waliona tofauti nyingi kati ya mambo pale chuoni na yale waliyokuwa
wameyazoea. Kwa mfano, mwalimu mkuu hapa hakuitwa ‘ headmaster’ kama kule katika shule za
msingi na vile shule za upili aliitwa ° vice — chancellor’ Nyumba za kulala hazikuitwa ‘dormitory’
au ‘mabweni’, kama walivyozoea, bali ziliitwa  halls” kwa sababu sio kumbi za aina yoyote ile,
bali ni nyumba hasa, zenye vyumba vya kulala, kama walivyozoea kita walipokiwa shule zao za
upili huko, bali hapa wenyewe wenyeji waliita kwa majina mengine kabisa! Mara University,
mara zutafindaki, mara Ndaki kwa ufupi, mara Jamahiri ya na kadhalika na kadhalika! Waliwaza:
kweli mahali hapa wenyewe wenyeji waliita kwa majina mengine kabisa! Mara kumzubaisha mtu
hadi kufikia kiwango cha kuonekana kama zuzu! Hata hivyo hawakuvunjika moyo, bali walipiga
moyo konde wakanena kimoyomoyo: Potelea mbali! Ukiyavulia nguo, yaoge! Walikuwa wamo
katika hali ya kurandaranda katika ulimwengu wa mawazo pale katika ulimwengu wao mpya,
ulimwengu mwingine kabisa usioafanana hata chembe na ule waliouzoea, mkuu wa chuo
alipoingia.

Kuingia mkuu wa chuo wote walisimama kwa pamoja na kwa mijiko, wamekauka kama askari
katika gwaride. Kuona hivyo, mkuu wa chuo akwaashiria wakae tu, bila kujisumbua. Kicheko
kikawatoka bila kukosa adabu na heshima, kasha wakakaa kwa makini ndio mwanzo wakajisikia
wamepoa.

Kuona kuwa sasa wametulia na wamestarehe. Mkuu wa chuo akaanza kwa kuwaamkua kisha
akawajulisha kwa wakuu wote wa vitivo mbali mbali na idara mbali mbali waliokuwa wamekaa
pale jukwani alipo yeye upande huu na huu.

Kufikia hapo, alaka ikawa imeungwa baina ya wenyeji na wageni wao. Kila mtu akaona mambo
yamesibu tena; huo bila shaka ni mwanzo mwema, na kama ilivyosemwa na wenye busara, siku
njema huonekana asubuhi. Hii, Kwa wote ndiyo asubuhi tu, bali ni asubuhi njema, si haba.
JIBU KILA SWALLI
(a) Ukirejelea aya ya kwanza na ya pili, eleza wasiwasi wanafunzi waliokuwa nao
wakati wakisubiri (maneno 45- 55) (alama 7)

(b) Ni mambo gani mageni wanafunzi hawakuyazoea yanayoelezwa katika kifungu
(maneno 25 — 30) (alama 3)

(c) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za mwisho kwa kutumia maneno yako
mwenyewe. Tumia maneno 40 -45 (alama 10)

3. MATUMIZI YA LUGHA
Jibu maswali yafuatayo kulingana na maagizo
(a) Andika katika msemo wa taarifa
Mzazi: Kesho nataka ufike nyumbani mapema, unasikia?
Mtoto: Nitajaribu, lakini mwalimu alisema tutafanya mtihani jioni ( alama 4)

(b) Badilisha katika udogo kasha uukanushe udogo huo
Q) Guu lake limepona baada ya kuumwa na jibwa la jijini (alama 2)



(if) Nyumba yenyewe ilijengwa bondeni karibu na mto (alama 2)
(c) Andika katika kauli ya kutendesha
Q) Nataka upike chakula hiki vizuri (alama 1)
(i)  Toa ushuru wa forodhani
(d) Sahihisha bila kubadilisha maana:

Q) Usikuje hapa kwetu kwani sitakuwamo (alama 1)
(i) Basi la shule imeharibika moshi nyingi inatokea dirishani na maji
inatiririka ovyo (alama 2)

(e) Bila kubadilisha maana, andika sentensi zifuatazo ukitumia Kirejeleo cha ngeli kifaacho

(i) Nyumbu alishinda farasi kukimbia (alama 1)
(ii) Milango yote yajifunga ovyo, nenda uakafunge (alama 1)
(iii) Hamisi amekata nyasi vizuri (alama 1)
(iv) Jiwe lile liliangukia matunda (alama 1)

(F) (i) Eleza maana ya misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi moja moja
Kuramba kisogo (alama 2)
Kuzunguka mbuyu (alama 2)

(if) Andika methali nyingine ambayo maana yake ni kinyume cha
Riziki kama ajali huitambui ijapo
(9) Eleza matumizi manne tofauti ya — na (alama 4)

(h) (1) Eleza maana mbili mbili zinazotokana na sentensi zifuatazo

(i) Mtoto alitimua mbio, kuona nyoka (alama 2)
(it) Juma alifagia chakula (alama 2)
(iii) Sisikii vizuri (alama 2)
(11) Mahali palipohamwa panaitwa (alama 1)
(i) Tunga sentensi ya neno moja ambayo ina visehemu vifuatavyo vya

sarufi

- Kiima

- Wakati

- Kirejeleo

- Kiswahili kitendwa

- Kitenzi (alama 5)

() Bila kunyambua, andika maneno mawili ambayo yanatokana na shina moja na neno:
imani (alama 2)
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1. UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata

Kuna sayansi mpya inayoitwa “cloning” kwa lugha ya Kiingereza. Pengine kwa sasa tuite
“kutumbisha.” Sayansi hii tayari imeleta mapinduzi makubkwa katika uzalishaji mimea na uvunani.
Imesemekana ya kwamba, ghairi ya wivu na kijicho baina ya jamii mbalimbali ulimwenguni, aina hii
ya sayanzi ina uwezo na kuangamiza kabisa janga la njaa katika sayari hii yetu. Kivipi? Rahisi kabisa.
Ni kwamba mbegu moja tu ya aina yoyote ya mmea, baada ya kuneemeshwa vyumba vyake vidogo
ambavyo ndivyo hasa msingi wa uhai vinaweza kunyunyiziwa dawa maalum ili vitawanyike mara
hata mamilioni na kuwa mimea kamili.... Mamilioni!

Sayansi hii tarari inatumiwa kukuza viazi na vyakula vingine. Hii ina maana ya kwamba mashamba
makubwa si muhimu siku hizi, yaani vyakula vingi kabisa vinaweza kukuzwa mahali padogo sana.
Kwa hivyo hivi karibuni tu, kutakuwa hakuna haja ya kupigania mashamba.

Vyema. Hebu sasa tuangalie zilizokwishapigishwa hii sayansi ya “kutumbisha” na mahali binadamu
alipofika kimaendeleo kwa sababu ya hatua hizo. Jambo la kwanza sayansi hii tayari imeshatumiwa
kuzalishia wanyama wengi, wengi sana wadogo wadogo kwa lengo la kuendeleza mbele utafiti. Kufikia
sasa, wanyama hawa waliotengenezwa na binadamu katika maabara yake bado wanahifadhiwa mumo
humo walimotengenezwa. Hii ni hatua kubwa na binadamu anastakili pongezi kwa jinsi anayotumia
akili yake kuvumbua ibura hizi zote.

Hata hivyo imesemwa kwamba kuchamba kwingi ni kuondoa mavi. Binadamu kama ijulikanavyo,
anajaribu sana jujitakasa kwa kujitenga mbali sana na asili yake ya unyama ili aufikie ubinadamu
mkamilifu. Hapana ubaya hapo. Lakini tukirudi nyuma tunakuta ya kwamba binadamu sasa aneingia
tama kubwa sana kuliko wakati wowote ule. Tamaa hii imeletwa na ujuzi wake katika sayansi hii ya
“kutumbisha.” Sasa binadamu ana jua vizuri sana kwamba kwa vile ana ujuzi wa kutengeza panya na
hata kondoo katika maabara basi hata ujuzi wa kutengeneza binadamu pia anao! Na hapo ndipo tatizo
lilipo. Swali hi hili: Je, ujuzi huu utatufikisha wapi? Na kikomo chake kitakuwaje?

Binadamu sasa ujuzi wake unamtia wasiwasi. Wataalam wa sayansi hii wamejiuliza mara nyingi nini
kitakachotokea ujuzi huu utakapomilikiwa na mwenda wazimu mweledi.” Watu kadha wa kadha,
miongoni mwao wakiwa wanasiasa wamejiuliza mara zisizohesabika swali hili: kama Hitler angekuwa
na ujuzi huu, angekuwa na lazima gani ya kuwaulia mbali wayahudi milioni sita wasiokuwa na hitia
isipokuwa na nywele nyeusi na hawakuwa weupe sana kama wazungu? Hitler aliamini ya kwamba
“mtu mzuri”’ Ni Mwenye pua ya upanga (kama mzungu), macho ya buluu nywele rangi ya dhahabu na
mwenye kimo cha futi sita au zaidi kidogo. Hivyo lengo lake lilikuwa ni kubuni taifa la watu wazuri
pekee ambao mwisho watautawala ulimwengu na kuenea duniani kote. Katika mpango wake, watu
weusi wote wangefaa kuangamizwa tu ili watoe nafasi kwa watu aliowaona yeye kuwa bora.

Sasa baada ya sayansi hili ya “kutumbisha” kuvumbuliwa, wataalam wametishika sana. Wamewaza
jinsi ambavyo Hitler angeweza kufanya kama angekuwa mjuzi wa taaluma hiyo.



Kitisho hiki kimezidi kuwatwanga wataalam na wasiokuwa wataalam hivi majuzi tu ilipogunduliwa
maiti ya msichana wa miaka kumi na mine huko milima ya Andes, Amerika ya kusini. Msichana huyo
alikuwa ametolewa kafara miaka karne tano zilizo pita lakini hakuoza kwa sababu ya baridi kali ya
barafu milimani.

Kwa sababu ya dukuduku la uvumbuzi ambalo haliishi dhana za kiajabu ubongo wa binadamu,
wataalamu wa “kuchezea” maumbile walipomwona msichana huyo maiti, upesi upesi wakampima.
Walipofanya hivyo wakagundua ya kwamba mayai yake ni timamu kabisa wala hayajaharibiwa na
mpito wa karne. Papo hapo wengine wakajiwa na wazo la kuyatoa mayai hayo na kuyahifadhi kwenye
mabara. Tamaa ikazidi zaidi ya zaidi. Baadhi ya wataalamu wakajiwa na wazo la “kuyaneemesha”
mayai hayo na mbegu za uzazui za wanaume. Kwa lengo gani? Kuunda watoto amabo mama yao
alikufa zamani za kale ili waonekane watakuwa watu wa aina gani!

Sasa fikiria mwenyewe! Watoto hawa wa maabara wakiwa weledi zaidi ya binadamu yeyote yeyote wa
kisasa lakini watiifu kama mbwa na paka itakuwaje? Hakuna atakayefikiria “kutumbisha” ili tuwe na
vijitumwa vyetu vipenzi majumbani mwetu vinavyofanana nasi badala ya paka na mbwa wasiovishwa
nguo?

@) Andika kichwa kifaacho kwa nakala hii (alama 1)

(b) Kutumia sayansi ya “kutumbisha” kunaweza kumsaidia binadamu kuangamiza mabaa gani
mawili yanayomkabili sasa? (alama 2)

(c) Unadhani ni kwa nini wanyama waliozalishwa kwa kutumia sayansi hii bado wamo
maabarani? (alama 3

(d) Fafanua methali “kuchamba kwingi nikuondoka na mavi” kulingana na muktadha wa habari hii
(e) Kuna ubaya gani kutumbisha watu? (alama 4)

() Mwandishi anaonekana kutishwa sana na uwezekano wa sayansi ya kutumbisha kuishia
mikononi mwa “wendawazimu weledi” kwani kuna hatari gani?

(alama 4)
() Eleza kwa ukamilifu matatizo yanayoweza kuukumba ulimwengu iwapo mayai ya msichana wa
Andes yatatumbishwa (alama 4)
MUHTASARI

2. Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata

Lugha ya Kiswabhili ni lugha iliyoendelea sana. Leo hii lugha hii inasema na watu wote nchini
Tanzania, Rwanda na Burundi, inasemwa na watu wote nchini Kenya. Nchini Uganda, Zaire, Malawi,
msumbiji, Zambia, Somalia, Bukini (Madagascar) na Ngazija (Comoro), inasemwa na asilimia kubwa
za wananchi wa huko. Aidha lugha hii ina wasemaji si haba katika kisiwa cha Sokta na nchini Oman.



Fauka ya maendeleo haya, Kiswabhili kinatumika kwa minajili ya matangazo ya habari katika idhaa
nyingi za mashirika ya habari ulimwenguni. Nchi zenye idhara za Kiswahili ni kama vile hizi zetu za
Afrika ya Mashariki na kati, Afrika ya kusini, Nigeria, Ghana, Uingereza, ( shirika la B.B.C)
Marekani ( shirika la V.O.A), Ujerumani ( shirika la Radio Deutch Welle, Cologue), Urusi ( Radio
Moscow), China, India na kadhalika.

Maendeleo mengine yanapatikana katika upande wa elimu, Marekani peke yake, kuna vyuo zaidi ya
mia moja vinavyofundisha Kiswahili kama lugha muhimu ya kigeni. Huko Uingereza vyuo kama
London, Carmbridge na Oxford vinafundisha lugha hii. Nci nyingine ambazo zina vyuo vinavyofunza
lugha ya Kiswahili ni kama vile Japan, Korea, Ghana, Nigeria na kadhalika

Kweli Kiswahili kimeendelea jamani. Lakini je, kilianza vipi? Na ilikuwaje kikaweza kupiga hatua
hizi zote?

Kiswabhili kilianza kuzungumzwa na kabila dogo la watu waliokuwa wakiitwa wangozi. Watu hawa
walikuwa wakiishi mahali palipoitwa shumgwaya. Shungata ni nchi ya zamani iliyokuwa eneo lililoko
katika nchi katika nchi mbili jirani ambazo siku hizi ni Kenya na Somalia. Kabila hili la wangozi iliishi
irani na makabila mengine kama vile wajikenda, wapokomo, Wamalakote ( au Waelwana) na
Wangazija ( kabla hawajahamia visiwa vya Ngazija) Lugha ya wangozi siku hizo, ambayo ndiyo
mzazi wa Kiswahili cha leo, ilijulikana kwa jina kingozi. Kama ilivyosemwa hapo awali, kingozi
kilisemwa na watu wachache sana.

Je lugha hii ilikuwaje mpaka ikapata maendeleo haya makubwa tunayoyashuhudia siku hizi? Ama kwa
hakika, Kiswahili ni lugha iliyobahatika tu. Inaweza kusemwa kwamba lugha hii ilipendelewa na
mazingira na historia.

Jambo la kwanza, wageni waliotoka mashariki ya kati kifukia hizi janibu zetu Afrika ya mashariki
walikaribishwa vizuri na hawa wangozi. Wakaingilia wageni na wenyeji kindakindaki, kidini, kitawala,
kibiashara na kitamaduni kwa jumla. Punde si punde wangozi, ambao baadaye walijulikana kama
waswahili na wageni hawa, wakaelimika katika dini (ya kiisilamu), biashara na mambo ya utawala aina
mpya. Lugha yao nayo ikapanuka pale ilipochukua msamiati ya kigeni hususan wa Kiarabu na
Kiajemi na kuufanya uwe wake, ili kueleza kwa rahisi zaidi mambo haya mageni katika taaluma za
dini, biashara, siasa na hata sayansi kama vile unajimu. Wakati huo, lugha ya Wangozi sasa ikaitwa
Kiswahili wala sio kiangozi. Tatizo hapa ni kuwa kwa vile Kiswahili kilichukua msamiati mwingi wa
kigeni ili kuelezea taaluma hizi mpya, baadaye kimekujashukiwa kwamba ni lugha ya kigeni ilhali ni
lugha ya Kiafrika asilia, na kitovu chake ni nchi mpya za kiafrika ziitwazo Kenya na Somalia hii leo.
(@) Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lugha ya kimaitaifa ( maneno 35 — 40)

(alama 6)

(b) Eleza kwa ufupi asili ya Kiswahili hadi kuja kwa wageni ( maneno 20 — 25)
(alama 4)

(c) Ukitumia maneno yako mwenyewe, eleza ujumbe uliomo katika aya ya mwisho
(alama 10)

3. MATUMIZI YA LUGHA
(a) Akifisha kifungu hiki:
Nilopomwendea aliniangalia kisha akaniambia siamini kuwa ni wewe uliyeandika insha hii.
(alama 3)

(b) Onyesha kielezi, kivumishi, kitenzi na jina katika sentensi:



(n)

Watu wane walipeperushwa juu kwa juu na upepo mkali  (‘alama 4)

(c) Taja madini mawili ambayo yametukuzwa zaidi, moja kwa thamani yake ya kifedha na
nyingine kwa kutengeneza vyuma vigumu kuliko madini mengine

(alama 2)
(d) Tumia viunganishi vingine badala ya vile vilivyotumiwa katika sentensi hizi:
(1) Anayetafuta hachoki hata akichoka keshapata (alama 1)
(ii) Ngonjeeni hadi washiriki wote wafike (alama 1)
(e) Watu wafuatao wanafanya kazi gani (alama 2)
(1) Mhasibu
(ii) Mhazili
() Tumia kiulizio — pi — kukamilisha
(1) Nimitume ............ooevieininnnn. Aliowataja? (alama 1)
() NiKiziwi ..o, . Aliyemwona akipita?( alama 1)

(9) Eleza tofauti mbili muhimu za kimaumbile kati ya wanyama ( alama 4)
(i) Kifaru
(1) Nyati

(h) Tunatumia viashiria vya kuthibitisha kwa mfano kitabu kiki hiki. Sasa kamilisha
Nimbwa ........coovvvenininnnnn.. aliyekula chakula cha mtoto (alama 1)

(i) Tumia semi hizi katika sentensi kuonyesha maana:
(i) Kuchokoachokoa maneno (alama 2)
(if) Kumeza shibiri (alama 2)

(1) Andika upya sentensi ifuatayo ukitumia Kirejeshi ( kihusiano) cha ngeli cha mwisho
Mwanafunzi anayefanikiwa maishani ni yule anayesoma kwa bidii na pia anayetii wakuu wake
(alama 2)

(K) Tunga sentensi mbili zinazobainisha tofauti kati ya:
(i) Goma
(i) Koma (alama 2)

() Jaza viambishi vifaavyo katika sentensi zifuatazo:

Q) Ukuta ---------- enyewe una nyufa nyingi lakini fundi ...... ote anaweza
Kuukarabati (alama 2)

(i)  Maji yalizoa changarawe ........ ote na vitu ....... Ingine...... o ufuoni
mwa bahari. (alama 2)

(m)(a) Eleza matumizi ya

Q) Isije ikawa
(i) Huenda ikawa (alama 2)
(b) Tunga sentensi za kuonyesha matumizi hayo (alama 2)

Onyesha maana mbili tofauti za neno ‘hapa’
(alama 2)



(0)  Andika maswali mawili ambayo hayahitaji majibu ya moja kwa moja
(alama 2)
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UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Mwanamke wa kisasa anazaliwa na kukulia katika mazingira yaliyobadilika mno. Matazamio yake
maishani ni tofauti na yale ya wanawake walioishi mapote mawili yaliyopita; wanawake makamu ya
nyanyake na mamaake-kuu.

Yeye hatarajii kuzaliwa, kukua, kuolewa, kuwa mke wa bwana, kumzalia watoto, na daima dawamu
kuwa ‘mwendani wa jikoni’ akawapikia watoto na bwanake chakula; na akitoka jikoni aelekee
shambani kulima, kichakani kuchanja kuni, mtoni kufua nguo na kuteka maji ya kutumia nyumbani.
Mwanamke wa kisasa huandamana na mwanamume. Akanyangapo mume naye papo huutia wayo
wake.

Mwanamke wa kisasa huenda shule na kujifunza yote yafunzwayo huko. Hushindana na wanawake
kwa wanaume na kuibuka mshindi si mara haba. Huibuka mshindi katika masomo ya lugha, historia,
jiografia, hesabu, sayansi na mengineyo, sawa na mwanamume.

Mwanamke wa kisasa hutaka kufanya kazi za kibega, akazifanya. Akataka kuwa mwalimu, akawa.
Akataka kuwa daktari, akafanikiwa. Almuradi, siku hizi mwanamke hufanya kazi yoyote ile afanyayo
mwanamume. Kuna wanawake marubani wa ndege, masonara, waashi, wahandishi, madereva wa
magari, mawakili, mahakimu, mawaziri wakuu na hata marais wa nchi. Hakuna kazi isiyofanywa na
mwanamke siku hizi.

Mwanamke wa kisasa hateswi akafyata ulimi. Anapohiniwa yeye hupigania haki yake kwa dhati na
hamasa. Katu hakubali ‘mahali pake’ katika jamii alipotengewa na wanaume wenye mawazo ya
kihafidhina yaliyopitwa na wakati.

Siku hizi mwanamke huolewa tu wakati amepata kazi ya kumwezesha kujikimu maishani au pale
anapokuwa na hakika kwamba biashara yake, iwapo ni mfanyi biashara, imepiga hatua ya
kutomrudisha ukutani.

Mwanamke wa kisasa haamuliwi katika jambo lolote, bali hufanya maamuzi yake mwenyewe. Kwa
upande mwingine, mwanamume wa ‘kisasa’, ambaye bado amefungwa pingu na taasubi za kiume,
hapendezwi na mwanamke huyu. Huuma kidole akatamani ya kale, lakini wapi! Analazimika
kumkubali mwanamke huyu kama mshirika sawa maishani, na kuishi naye, apende asipende. Shingo
upande analazimika kukubali kwamba mabadiliko haya sio mithili ya kiwingu kipitacho, bali ni ya
aushi.

MASWALLI:



a) Msemo ‘mwendani wa vijungu jiko’ unadhihirisha hali gani ya mwanamke katika jamii?

(alama 2)
b) Jamii imemfanya mwanamke kuwa hayawani wa mizigo. Fafanua
(alama 2)
C) Eleza maana ya ‘akanyagapo mume papo huutia wayo wake.’
(alama 2)
d) Zungumzia maswala ya ndoa na elimu huku ukilinganisha mwanamke wa kiasili na wa
Kisasa. (alama4)
e) Mwanamume wa kisasa anamwonaje mwanamke wa kisasa?
(alama 2)
f) Taja mifano minne ya ‘mawazo ya kihafidhina.
(alama 4)
Q) Eleza maana ya:
0] Akafyata ulimu...........ooooiiiiiii e
(1) UKatani.....oooveiiii e
(iii)  Taasubizakiume............ccoviviiiiiiiiiiiiiieieeeee,
(V) AUShI. .o
(alama 4)
MUHTASARI

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali
Siku hiyo nilipitia mahali hapo kama nilivyokuwa nikimuona siku hizi zote, mwaka nenda
mwaka rudi. Nilisimama huku nikishangaa kwa mara nyingine tena.

Nilikuwa najitayarisha kujiendea na hamsini zangu mtu huyo alipojipinda kwa mbali sana. Kwa
hakika nilidhani macho yangu yananihadaa. Nikafikicha macho yangu nikitumia nishati yote
iliyomo mwilini mwangu ili niyatoe matongo ambayo nilituhumu kwamba ni akili yangu tu
iliyokuwa imeniadaa, nikaamua kuendelea na safari yangu kwenda kujitafutia riziki.

Hatua ya kwanza na ya pili, moyo haukunipa. Sauti katika kilindi cha moyo wangu ikanisihi na
kunitafadhalisha nitazame nyuma. Kutupa jicho nyuma, nikamnasa mtu huyo akeguka!
Nikashtuka sana! Jambo la kwanza nildhani macho yangu yameingiwa na kitu kilichoyafanya
kuona mambo yasiyokuwepo. Pili, nilidhani iwapo niliyoyaona yana msingi wowote, basi
huenda ama nina wazimu, au yule mtu ni mzuka, hasa kwa vile ilionekana ni mimi tu
nimuonaye. Nilikikuwa niko katika hali ya kufanya uamuzi kuhusu dhana zangu hizi aina aina
mtu huyo alipojigeuzageuza, kisha akafunua macho! Moyo ulinienda mbio. Nilitaka kutifua
vumbi ili wazimu usinizidie, lakini sikupata nafasi. Mtu yule alijizoazoa na kuketi kitako.
Kisha akatokwa na maneno katika lugha iliyofanana sana na Kiswabhili. Niliyaelewa aliyokuwa
akisema.

Ajabu ya maajabu, mtu huyo alidai ya kwamba tangu alipolala kivulini hapo tangu jana baada
ya chakula cha mchana, hakuota ndoto hata moja bali usingizi wake ulikuwa mithili ya gogo!
Sasa nilikuwa na hakika kwamba ikiwa mimi sina wazimu, basi kiumbe yule aliyevaa ngozi
iliyochakaa sana katika mpito wa miaka hakika ana wazimu. Nilitaka kuhakikisha, hivyo
nilimkumbusha kwamba amelala mahali hapo kwa muda wa miaka mingi sana.

Kusikia hayo alianza kunikagua. Akasema nimevaa kizungu. Akanitajia tofauti nyingi baina ya
vijana aliowazoea na mimi. Mwisho wa yote akauliza kama siku hiyo si tarehe kumi na nane
mwezi wa pili mwaka wa 1897. Nikadhani anafanya mzaha kwa hivyo nikacheka.

Nilipoona kicheko changu kinamuudhi, nikamwambia siku hiyo ni tarehe kumu na nane mwezi
wa pili mwaka wa 1997. Nilipoona ameshangaa kwa dhati, nikagundua ukweli.



Alikuwa amelala kwa karne nzimal.

MASWALI
a)

b)

A:
a)

b)

c)

d)

9)

h)

B:
(a) (i)

(i)

Eleza hoja nne muhimu zinazojitokeza katika aya tatu za mwanzo.
(Maneno 75-85) (alama 12)

Kwa maneno yako mwenyewe, fupisha aya mbili za mwisho bila kubadilisha maana.
(Tumia maneno 40-50) (alama 8)

MATUMIZI YA LUGHA

Jaza kiambishi kifaacho:
Ume ona kalamu nyekundu ziliz potea?
(alama 2)
Andika kwa umoja
Tumewaondoleeni matatizo yenu, yafaa mtushukuru. (alama 2)

Nyambua vitnzi vifuatavyo ili kupata majina (nomino) mawili mawili tofauti:
Q) Kumbuka

(i) Shona
(iii))  Cheka
Ondoa- amba-bila kubadilisha maana. (alama 6)
0] Kuimba ambako kulisifika siku nyingi sasa kunatia shaka

(alama 1)
(i) Mibuni ambayo hupandwa wakati wa mvua hustawi

(alama 1)
Sahihisha:
Siku hizi mahitaji imezidi na pesa haitoshi (alama 1)
Akifisha:
Sijaona kitabu kizuri kama hiki utaniazima siku ngapi bashiri alimuliza sijaona.
(alama 4)

Eleza maana mbili za sentensi:
Jua nisemalo ni muhimu kwetu. (alama 2)

Kiambishi- U-hutambulisha majina yote ya ngeli ya U (umoja). Hata hivyo baadhi
majina hay huchukua viambishi tofauti tofauti katika wingi. Orodhesha majina ma kama
hayo, kisha uonyeshe viambilshi hivyo tofauti vya ngeli (Katika umoja na Wingi)

andika methali nyingine yenye maana sawa na
Mwenya kelele hana neno. (alama 2)

Eleza maana ya misemo:
I Hana mwiko
I Ametia mbugi miguuni (alama 2)



b)

f)

Tunga sentensi mbili kuonyesha tofauti kati ya:

0] Tega

(i)  Tenga (alama 2)
Eleza maana mbili kuonyesha tofauti kati ya;

(M Rudi

(i)  Funza (alama 2)

Jumba la kuhifadhi vitu vya kale ili watu wavitazame huitwa

(alama 2)
Andika kwa tarakimu;
Nusu kuongeza sudusi ni sawa na thuluthi mbili (alama 2)
Jaza kiungo cha mwili kifaacho:
) ya jicho hurekebisha kiasi cha mwanga uingiao kwenye
jicho. (alama 1)
i) Saa hufungiliwa kwenye.................... cha mkono (alama 1)
1) Mjukuu ni wa babu; mpwani wa...................... (alama 1)

i) Tunachunga unga, tunapeta.......................... (alama 1)
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1. UFAHAMU

Soma Makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Nchi nyingi za ulimwengu unaoendelea, au ule uliokuwa ukiitwa ulimwengu wa ta zimegawika sehemu
mbili mbili. Sehemu hizi zinazidi kutoshabihiana kila uchao zinatengana kiasi cha kukaribia kupigwa
mfano wa masafa ya ardhi na mbingu. Seher zenyewe ni mijini na mashabani. Sehemu hizi, hasa
ukizitia katika mizani ya hali na jia za watu za maisha, zimetofautiana mno. Kiasi cha tofauti hizi ni
kikubwa hadi kuonekana kama kwamba hazina uhusiano kamwe, mithili ya nchi mbili tofauti.

Hebu sasa tuzingatie yale yana yozifanya sehemu hizi kukosa kufanana. Hapa tutawajibika
kuzizingatia tofauti zilizo bayana baina ya watu wa shamba na wa mijini, hasa kufungamana na jinsi
wanavyoyaendesha maisha yao.

Jambo lililo wazi ni kwamba watu wa mashambani hawajapiga hatua ya maana kuhusu jinsi
wanavyuotakikana kuishi katika karne ya ishirini. Watu hawa bado wanaishi kama walivyoishi mababu
zao. Hawabhisi halahala ya jambo lolote. Mategemeo yao ni shamba; usubiriwe msimu mzuri wa mvua,
watu walime, Mungu akineemeshe kilimo, wavune mavuno mema, Chakula kikiwa tayari, wale, walale,
siku nyingine warudie mkondo uo huo wa kuendesha maisha yao.

Watu hawa maisha yao yamepangika mikondo mitatu tu: kuzaliwa, kuoa au kuolewa, na kufa. Zaidi ya
mikondo hii, maisha ya viumbe hawa hayana mabadiliko makubwa.

Mabadiliko haypendelewi sana huko mashambani. Huko, wanaume ni mabwana, wanawake ni mfano
wa vijakazi na watoto hawana tofauti kubea na watwana. Mwanume akikohoa, mkewe akimbilie
kulikokoholewa, na watoto watetemeke. Wanawake wa shamba na watoto hawana haki hata ya
kunena, wala hawajui haki ni nini.

Kwa upande mwingine, mijini kuna viwanda, kuna majumba, kuna magari na kuna vyombo vingi sana
vya maendeleo ya kisiku izi. Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote, wala si watu wa mji mmoja
tu. Watu wa mji wowote ulimwenguni huweza kuwasiliana na wenzao wa miji mingine kokote kule
ulimwenguni kwa njia ya runinga. Pia, kwa watu wa mjini, kuona kiumbe kidogo kabisa kisichoweza
kuonekana kwa macho si ibura hata. Kiumbe cha namna hiyo huonekana kupitia mangala. Na kwa wale
walioondokea kuwa wanajimu wa kisasa, kuziona sayari na thurea zilizoko mbali sana nasi kupitia
ningala ni jabo la kawaida sana.

Watu wa mjini huwa na mabadiliko mengi sana katika maisha yao, wala sio mikondo aina tatu tu. Kwa
mfano, wanawake wa mijini hawakubali tena kuonewa na wanaume. Wanajua vyema sana maslahi yao
na wameiweka menke yao mbele; yaani mahali pao katika jamii, wakiwa wao ni wanawake. Kupigania
haki sawa na wanaume bila kulegeza kamba. Huku kupambana kimaisha kama wapambanavyo
wanaume na kufanikiwa kufanya kazi za kusikika kam vile uwakili, udaktari, uhandisi, urubani na
nyinginezo zilizokuwa zikifanywa na wanaume tu. Wanawake wengine hata ni maprofesa! Kweli watu
wa mijini wameendelea.

a) Toa maelezo kuhusu tofauti zinazosemekana ni bayana baina ya maisha ya watu wa shamba nay
ale ya watu wa mijini. (alama 2)



b)

f)

Rejelea “Mungu” katika aya ya tatu na neon “viumbe” katika aya ya nne. Bainisha uhusiano
uliopo baina ya manen haya mawili, hasa ukizingatia jinsi yavyotumiwa katika habari. Je
matumizi haya yankupa hisia gani?

(alama 4)
Unadhani mwandishi ana maana gani anaposema ya kwamba huko mashambani “wanawake ni
mfano wa vijakazi, na watoto hawana tofauti kubwa na watwana?”

(alama 4)
Orodhesha vifaa vyovyote vitano vilivyotajwa katika taarifa hii, kisha ueleze umuhimu wa kila
kimoja wapo. (alama 5)

“Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote” Hapa mwandishi anamaanisha nini?
(alama 2)

Q) Ni nini maana ya neon menke? (alama 1)
(i)  Mwandishi anamaliza taarifa yake kwa kusema “Kweli watu wa mijini wameendelea.”
Kwa muhtasari, ni tabia gani za wanamiji zilizomfanya kukiri hivyo.
(alama 2)

Ufupisho
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Raha ni kitu gani? Je, ni kitu kizuri au kibaya? Mbona kila mutu hipigania na kama
ionekanavyo, kila aionjaye hatimaye humwunguza? Au pengine wako wengine wasiooungua?
Hebu basi tuzingatie wale wasemekanao huitafuta sana raha na, penginepo wakafanikiwa
kuipate.

Chukua mfano wa msichana na mvulana wapendanao. Hawa wawili wanapopendana, lengo lao
huwa ni kuoana na wakishaoana, waishi raha mustarehe milele na milele. Hata hivyo, jambo la
kwanza ni kwamba, hata kabla hawajaoana, wanadhikika na kudhikishana kwa kutaka sana
kuaminiana si mara haba wakati wakiwa wapenzi mar. Mara kadha wa kadha husameheanana
kuendelea na mapenzi. Baadaye wakiwa na bahati, huona.

Mara tu wanapooana hugundua kuwa huko kuishi raha mustarehe ilikuwa ni ndoto tu ya ujana
iliyotengana kabisa na uhalisia. Uhalisia unapowabinikia huwa ni kuendelea na huko
kudhikishana,kutoridhishana, kutiliana shaka, kuombona mamaha na kuendelea tu.

Ama tumwangalie mwanasiasa. Huyu anapigania usiku na mchana ili awe mjumbe. Mwisho
anachanguliwa, lakini afikapo bunge, anakuta hakuna anayemtambua kama bwana mkubwa.
Inambainikia kwamba ubawana- Mkubwa hautegemei kuchaguliwa tu, bali unategemea mambo
mengine pia, kama vile pesa nyingi, magari makibwa, sauti katika jamii na wadhamini
wanotambulikana. Raha kwa mwanasiasa huyu inakuwa mithili ya mazigzi tu, “maji” uyaonayo
kwa mbali wakati una kiu kali sana, kumbe si maji bali ni mmemetuko wa jua tu.

Mwingine wa kupigiwa mfano ni msomi. Huyu huanza bidii yake akiwa mdogo sana. Lengo
lake huwa ni atambuliwe kote kwa uhohadri wake katika uwanja wa elimu. Basi mtu huyu
husoma mpaka akaifikia daraja ya juu kabisa ya usomaji. Akapata shahada tatu: ya ukapera, ya
uzamili nay a uzamifu. Akajiona yu upeoni mwa ulimwengu. Akatafuta kazi akapata. Kisha
akagundua kwamba watu hawakijali sana kisomo chake. Wakamwona ni kama mwehu tu.



Fauka ya hayo wakamlumu kwa kupoteza muda wake mwingi kupekuapekua vitabu.
Wakamfananisha na mtu mvivu.

Mwisho tuangalie mfano wa mwanamuziki . Huyu anahaghaika na wazo la kwamba sauti yake
ikiwaonga watu, atapendwa sana na wengi na kuwazuzua wengi kama mbalamwezi au
kuwaongoza kama nyota. Mtu huyu anapofikia kilele cha malengo yake hata husahau kama ni
binadamu wa kawaida, akawa anaishi katika muktadha wa watu kuzirai kwa sababu ya akili
kujawa pomoni na upungaji wake. Watu hutamani hata kumgusa tu. Hata hivyo, mtu huyu
huishis kujisikia mkiwa pale wakati unapowadia wa kupumzika. Je, raha yote huwa imekimbilia

wapi?
a) “Mapenzi ni kuvumiliana.” Kwa maneno yako mwenyewe, eleza jinsi msemo huu
ulivyo muhtasari mwafaka way a pili nay a tatu ya habari hii. (Maneno 30-35)
(alama 8)
b) Kwa mubhtasari, raha ni “asali chungu. “Fafanua dai hili huku ukirejelea mwanasiasa,

msomi na mwanamuziki (maneno 45-55)  (alama 12)

MATUMIZI YA LUGHA

A.
a)

b)

d)

f)

Eleza tofauti iliyopo katika jozi hii ya sentensi. (alama 2)
Alimpatia soda ya chupa
Alimpatia soda kwa chupa.

Kamilisha jedwali ukifuatia mfano uliopewa (alama 4)
Wimbo Mwimbaji Uimbaji
Jengo o Ll
Pendo ... L

Taja vielezi vinavyopatikana katika sentensi hizi; kisha ueleze ni vielezi vya aina
gani (alama 4)

0] Aliamka alfajiri

(i) Mtu huyu ni hodari sana

Andika kwa msemo halisi
Yohana alisema kwamba njiani kuliwa kumenyesha sana ndio sababu
tulichekelewa (alama 2)

Tunga sentensi moja moja ukitumia alama zifuatazo za uakifishaji
(1) Ritifaa

(i) Parandesi

(iti)  Dukuduku

(iv)  Mshangao.

Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya vitenzi vya silabi moja katika jinsi ya

kutendesha ukitumia silabi hizi (alama 3)
(1 -la
(i)  nywa

(i) fa



9)

h)

)

b)

Taja na ubainishe aina za viwakilishi katika sentensi zifuatazo
(alama 4)
0] Ile minazi yangu niliyopalilia inakua vizuri
(i) Mimi ninataka kumwona mwanariadha aliyepata nishani ya dhahabu

Andika kwa wingi:

0] Uta wake ni mrefu na mkubwa sana (alama 2)
(i) Merikebu itayokayofika kesho itango’a nanga kesho kutwa.
(alama 2)

Andika upya sentensi zifuatazo ukitumia neon amba
0] Kijiti kilichovunjika kilimwumiza Amina guu (alama 2)
(i)  Barua zitakazoandikwa na baba kesho zitatumwa mwaka ujao.

Sahihisha sentensi hizi:

0] Bahasha ilionunuliwa jana ni kubwa na mzuri  (alama 2)

(i) Mananasi hizi zinauzwa ghali kwa sababu zimeiva vizuri sana
(alama 2)

Tunawaitaje watu hawa? (alama 2)
0] Mtu anayebeba mizigo kwa ujira
(i) Mtu anayeshughulikia elemu ya nyota

Taja methali inayoafikiana na maelezo haya:

)] Wengine wanapoozana na kugombana, kunao wanaofurahia kabisa hali
hiyo.
i) Afadhali kuhudhuria huo mkutano hata kama umechelewa
(alama 2)
Tunga sentensi tatu zikionyesha maana tatu za neon chungu
(alamal2)
Kamilisha:
)] Bumbala ..........................
i) Gengela..............ooevnnnn. (alama 2)

Eleza maana ya:
) Juhudi zake hizo si chochote bali ni kutapatapa kwa mfa maji
i) Leo kapasua yote, hata mtama kamwagia kuku.
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1. UFAHAMU

Soma makala afuatayo kisha ujibu maswali yanafuata.

Katika falme ya Pate ya enzi za kale, kulikuwa n binti Sultani aliyeitwa Mwanakishwira. Alipopata
umri wa miaka kumi na mine tu, Mwanakishwira alikuwa tayari ni mrefu na mkubwa, na alionekana
kuwa msichana mzima mwenye umri wa miaka kumi na minane. Alikuwa nadhifu na mzuri sana wa
sura, kiasi cha kubandikwa lakabu ya malaika.

Lipendeza sana macho fauka ya kuwa alikuwa na akili nyingi mno. Katika umri huo, alikuwa
amemaliza masomo yake yote katika madrassa iliyokuwa hapo, na aliweza kuikariri. Kurhani yote bila
kigezigezi. Babake, Mfalme, aliuma videole akilia ngoa kuwa motto mwenye akili hiyo ni mke wala sio
mume. Aliwaza ya kuwa kama angekuwa mvulana, angempeleleka zutafindaki ya Al-Azhar huko Misri
kuendelea na masomo ya juu katika chuo hicho kisifika.

Wakati mfalme akiuma vidole kuhusu junsia ya motto wake, wanaume wengi hapo mjini walikuwa
wakimeza mate. Mtu aliyememezewa mate alikuwa ni yeye huyo Mwanakishwira. Walimmezea mate
kwa sababu kila mmoja wao alitaka kumwoa awe mkewe. Kumwoa Mwanakishwira kulikuwa na
manufaa ya kupata mke mwenye uzuri wa shani, kama nyota, na aidha kuwa Mfalme baada ya mwenye
kukikalia kuaga dunia, sababu yeye hakuwa na mrithi mwingine.

Basi ikawa ni kila mtu kujipendekeza kwa mfalme...Kila mtu bila kujali nasaba.

Walijipendekeza wakwasi na mwakata pia. Mwisho Mfalme, Kwa vile alikuwa anasumbuliwa sana, na
wakati huohuo aliogopa kuwa asipomwoza mapema binti yake huenda akaharibika, akaamua kuruhusu
wachumba wamchumbie.

Uamuzi huu ulimshtua sana Mwanakishwira, Mshutuko aliopata ulimtia ugonjwa na kumdoofisha
kabisa. Akadhoofu hadi Mfalme akaingiwa na hofu ya kuwa motto wake atakufa. Akaamua
kumwuliza kinachomdhoofisha. Mwanakishwira. Mwanakishwira akasema kimdhoofishacho ni
mwezi. Akipata mwezi, na nafuu pia ataipata.

Kusikia hivyo, Mfalme akatokwa na kijasho chembachemba. Akafikiria kwamba labda motto wake
amemalizwa kabisa na uwele, na sasa yaweweseka tu, wala hana akili razini ya kutambua na kupanga
mambo.

Hata hivyo hakuvunkika moyo kabisa. Akaamua kupata tafsiri ya kitendawili hicho kutoka kwa
waheshimiwa wake hapo mjini. Ambao wote walitaka mumwoa Mwanakishwira.

Kwanza akamwendea Waziri Mkuu akamwulia tafsiri ya mwezi autakao binti yake. Waziri akasema
mwezi utakikanao ni wa dhahabu. Alipoambiwa hivyo motto akzidi kudhoofu. Mfalme akakasirika
sana. Akawaendea wakwasi wengine kama vile Kadhi, Mnajimu na Kadhalika. Hawa wote
wakamzidisha ugonjwa binti Mfalme kwa sababu jawabu walizotoa ni kuwa mgonjwa alihitaji mwezi
wa almasi, fedha na hata hatua!

Mwisho kabisa, Mfalme akamwendea Mvulana aliyeckuwa mchungaji. Huyu akamwaidhi Mfalme
kwamba aulize mgonjwa aseme mwenyewe aina ya mwezi aitakayo. Jawabu hili halikumfurahisha
Mfalme, japo alienda kamwuliza binti yake, kama alivyoambiwa. Alipoulizwa Mwanakishwira



akasema mwezi autakao ni kishaufu kilicho na umbo la mwezi mchanga kilichotengenezwa na chuma.
Mfalme alishangaa sana, Hata hivyo akamfulia kisaufu alichokitaka mgonjwa. Alipokivaa,
Mwanakishwira akapata nafuu mara moja na akaendelea na nafuu hiyo hadi akapona kabisa.

Kuona hivyo, Mfalme akawateremsha vyeo wakwasi wote humo mjini, na kuteua wengine mahali pao.
Kwa upande mwingine, mchungaji akaozwa binti Mfalme na kupewa madaraka ya Waziri Mkuu.
Hatimaye, Mfalme alipoaga dunia, mchungaji akawa Mfalme na Mwanakishwira akawa Malkia.

a) Zungumzia swala la meuke (yaani mahali pa mwanamke au mwanamume katika jamii) katika
falme ya pate ya enzi hiyo. (alama 5)
b) i) Kwa nini Mfale iliwauliza wakwsi kwanza tafsiri ya kitendawili
(alama 2)
i) Kwa nini mfalme alishangazwa na jawabu la binti yake?  (alama 2)
c) “Akili ni nywele, kila mtu ana zake” Dhihirisha jinsi methali hii inavyobainika katika hadithi hii
(alama 4)
d) Ni nini maoni yako kuhusu mwanamume aliyemwoa Mwanakishwira na kwa nini alikubali
kuolewa na huyo? (alama 3)
e) Eleza maana ya maneno na tamathali za semi zifuatazo (alama 4)
i) Fauka ya kuwa

i) Akilia ngoa
i) Uzuri wa shani
iv) Akamwaidhi

2. UFUPISHO

Yusufu Bin Hassan, Mfalme wa mwisho wa halali wa Mombasa, alijitayarisha kuihama himaya yake.
Alikuwa amewashinda Wareno, mahasimu wake, vibaya, lakini alijua watarudi na watamwadhibu
vikali. Hivyo basi, badala ya kusubiri waje wazitie baruti nyumba na kuzilipua, badala ya kungojea
waje wawachinje raia wake kama kuku, badala ya kungonja ashuhudie minazi yote kisiwani na miti
mingine ya manufaa kukatwa katwa na makatili hao, badala ya kujitayarisha yeye mwenyewe mji, faua
ya kuikatakata miti yote ili Waareno wakija wasikute chochote cha kuvutia macho na watokomee
kabisa. Alijua asipotekeleza uamuzi huo mkali, basi Wareno watakujja na hasira zote na kuadhibu
waliomo na wasiokuwemo, kama walivyofanya Faza.

Unyama uliofanyika huko alikuwa ameusikia ukisimuliwa mara zisizohesabika. Katika masimulizi
hayo, alikuwa amesikia ya kwamba Falme hiyo ya Faza ilipoasi utawala wa Kireno, askari wa Kireno,
chini ya uongozi wa Martin Affenso de Mello, walifanya unyama hapo mjini Faza ambao ulikuwa
haujawahi kutokea, hata katika mawazo. Inavyosemekana ni kwamba Wareno waliamua kuangamiza
chochote chenye uhai, hata wanyama na miti na wakautimiza muradi wao. Ajabu ni kwamba, hata
kasisi aliyeheshimika sana wa Kireno enzi hizo, Baba Joao dos Santos, aliunga mkono tukio hili
akisema ya kwamba wafaza walistahili kuadhibiwa. Hakuna mtu hata mmoja upande wa Wareno
aliyekilaani kitendo hiki cha kutisha.

Hii ndiyo sababu Mfalme Yusuf na raia wake walipowazima wareno hapo Mombasa, aliwaamuru watu
wajitolee kuwashabulia kwenye vituo vyao vyote kaitika mwabao mzima wa mashariki ya Afrika.
Baada ya kuamua hivyo, alienda Uarabun kutafuta silaha ili atekeleze azimio lake.



Alipopata zana za kutosha, ikiwa ni pamoja na silha na meli, alianza kupambana na wareno kuo huko
Arabuni, mahali pitwapo Shihr. Halafu alielekea mwambao wa pwani ya AFrika aliwasumbua sana
maadui zake, Mwisho alikita makao yake Bukini ambako aliendelea kuwashambulia Wareno kokote
walikokuwa.

a) Eleza sababu zilizomfanya Mfalme Hassan kuuangamiza mji wake, na halafu kuuhama
(maneno 30-40) (alama 8)

b) Ukitumia Maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha kuanzia aya ya pili hadi
mwisho wa kifungu (maneo 75-80) (alama 12)

3. MATUMIZI YA LUGHA

1. a) Kwa kutumia kirejeshi kifaacho, rekebisha sentensi ifuatayo kwa njia
mbili tofauti.
Yule ndiye mkwasi ambaye aliyenusurika. (alama 2)

b) Andika umoja wa sentensi hizi:
(i) Kwato za wanyama hutufaidi

(i) Mnataka vyeti vya kuwasaidia? (alama 2)
C) Andika ukubwa wa
Mwizi aliiba kikapu na ngo’mbe (alama 2)

d) Tunga sentensi sahihi ukidhihirisha wingi wa majina yafuatayo:

)] Ukanda
)] Uzee
e) Sahihisha sentensi zifuatazo bila kugeuza maana
)] Kikombe chenye kimevunjika ni kipya (alama 1)
i) Nimepeana kitabu kwa mwalimu mkuu (alama 1)
f) Tunaweza kusema katika chumba au
D) ama
D) e
9) Andika sentensi zifuatazo katika hali ya kutendewa
i) Yule Ngo’mbe alizaa ndama mkubwa jana
i) Mavu hawa wamemsumbua Nyatogo kwa mda mrefu.

h) Kwa kurejea ngeli za mahali, andika sentensi tatu ukionyesha matumizi ya kila moja

)] Andika sentensi za mseto kutokana na mbili fupi ulizopewa
a) Mwanafunzi amesoma kwa bidii. Mwanafunzi anataka kupita mtihani
(alama 1)
b) Leo nimerudi nyumbani. Sipendelei kuishi hapa
(alama 1)
)i Geuza sentensi hizi kutoka msemo wa taarifa hadi msemo halisi
i) Mama alisema nichukue nafaka yetu nikauze sokoni

(alama 2)



K)

i) Mwalimu aliomba aletewe vitabu vyake kutoka darasani
(alama2)

Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii:
Wenzake wamelipwa pesa zao, yeye bado amelala.

a)

b)

Eleza Katika sentensi maana ya misemo ifuatayo;

() Uso wa chuma (alama 1)
(i) Kuramba kisogo (alama 1)
Andika visawe (maneno yenye maana sawa) vya maneno haya
i) Sarafu (alama 1)
i) Kejeli (alama 1)
iii) Daktari (alama 1)

Kwa kila jozi ya maneno uliyopewa, tunga sentensi mbili kutofautisha maana.
i) Ini

Hini (alama 2)
Andika kinyume cha
)] Shari (alama 1)
i) Oa (alama 1)
)] Anayefundisha mwari mambo ya unyumba hutwa
(alama 1)

i) Samaki anayejirusha kutoka majiri huitwa (alama 1)
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1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Kati ya viumbe wote waishio ulimwenguni, hakuna kiumbe aliyepevuka mawazo kama binadamu.
Kiumbe huyu amewapiku wale wengine kwa njia nyingi, hata kuweza kuwatawala na kuwapangia
maisha yao. Binadamu amekirimiwa uwezo wa kuyatawala mazingira na kukabidhiwa hekima ya
kuweza kusana ala mbalimbali ili kuyakabili mazingira hayo. Hekima hii humwezesha kusitiri kizazi
chake.

Aidha, ametunukiwa uwezo mkubwa wa kuivinjari sayari hii yetu katika ilhamu yake ya kutaka
kuvumbua ‘siri’ za maumbile, amejasiri hata kuzitalii sayari nyingine nje ya uso wa ulimwengu huu. Si
ajabu kwamba iwapo wanyama wengine wangepewa urazini wa kuongea kama yeye,
wangalimwandikia tumbi la vitabu kusiuf busara yake. Sifa za ujasiri wake kamwe hazingewatoka
vinywani mwao!

Hata hivyo, kuna tofauti nyingine kubwa kati ya binadamu na hayawani, Tofauti hii inaweza kumvua
binadamu sifa zake zote na kuuona ukwasi wa maarifa yake kama ishare ya maangamizi ya ulimwengu.
Hii ni kutokana na hasara anayosababisha katika mazingira tulivu walivyoumbiwa viumbe wote.

Uzuri wa ulimwengu tunamoishi humpendeza kila kiumbe hata yule anayemchukia binadamu kama
nzi. Wote hufurahia mazingira yao; hewa safi itokayo milimani, chemichemi, mito na vijito
mnamotiririka maji safi, vilele vya milima vilivyokumbatiwa na theluji daima dahari, yakiwemo
mabonde na tambarare zinazohimili uhai wa viumbe wengi.

Urembo huo wa Kiasili hauwezi kukamilika bila vichaka na misitu inayoipamba sayari hii huku ikileta
mvua. Mapambo yote haya huendeshwea na nguvu za maumbile; nguvu ambazo hazisababishwi na
kuwa hatari kwa uhai wake na ule wa viumbe wenzake kwa sababu anayaharibu maumbile kwa kiasi
kikubwa kinachomtisha yeye mwenyewe. Hii ni kwa sababu gani? Sababu zipo nyingi.

Sababu mojawapo ni uchafuzi wa maji kama rasimali muhimu ya kiasili. Uchafuzi huu umewaletea
viumbe na mimea maafa mengi, yakiwemo maradhi mbalimbali. Kwa kweli bila maji, uhai utatoweka
duniani. Uharibifu mkubwa wa maji machafu yenye sumu hasa kutoka viwandani na kuingia kwenye
mito na bahari, huwadhuru biumbe wengine ambao makao yao ni majini. Maji huleta madhara si tu
kwa mimea bali hat kwa binadamu kupitia kwa ulaji wa vyakula.

Misituni rasilimali nyngine inayokimu viumbe, lakini binadamu anaiponza. Ukataji wa miti kiholela
hasa kwenye sehemu za chmichemi husababisha uhaba wa mvua. Uhaba huo nao huleta kiangazi
kinachokausha mimea na visima vya maji. Mchapuko wa ujenzi wa viwanda hasa katika nchi
zilizostawi wanasayansi wanaohusika na hali za anga umesababisha taharuki na wasiwasi mwingi. Hii
ni kwa sababu umenyosha kuwa ule utandu unaozuia miale ya jua kupenya moja kwa moja kweye
sayari hii na juhatarisha uhai, sasa unaanza kutoweka taratibu. Hii ni kutokana na hewa chafu itokayo
viwandani. Kwa kadri binadamu anavyozidi kujiimarisha kiviwanda ndivyo ambavyo mabaki
yaviwanda yanavyozidi hatua hii, ni binadamu atakuwa amechangia pakubwa katika kutowesha uhai
wa viumbe wote ulimwenguni.



Mikutano mingi ya kmataifa imefanywa nab ado inaendelea kufanywa kila uchao ili kutahadharisha
umma wa ulimwengu dhidi ya uharibifu wa mazingira na mali asili. ‘Ajenda’ za mikutano hiyo hasa
zinalenga nchi zilizostawi kwani hizi ndizo zinazochafua mazingira kwa kasi zaidi kuliko zile
zinazostawi . Mapendekezo mengi yametolewa katika vikao hivyo ili kusuluhisha tatizo hili lakini ni
hatua chache mno zinazochuliwa kurekebisha mamba.

Inatupasa sisi wenyewe kuchukua jukumu la kusafisha mazingira yetu. Tuwafunze pia watoto wetu
kuhifadhi mazingira yanapochafuliwa au kuharibiwa. Tukumbuke kuwa Mwana hufuata kisogo cha
nina.Mazingira yanpochafuliwa au kuharibiwa, afya zetu zimo hatarini, na hali hii pia ni tisho kwa
viumbe wengine, hata vimatu! Kila mmoja wetu anawajibika kutunza mazingira anamoishi kwa
manufaa yetu sote na kwa vizazi vijavyo.

a) Kulingana na taarifa hii, kwa nini binadamu anahesabiwa kuwa na uharibifu mkubwa kushinda
wanyama wengine? (alama 4)
b) Onyesha uhusiano uliopo baina ya maendeleo ya binadamu na uharibifu wa
mazingira. (alama 4)
C) Ni kwa nini mwandishi anahofia zaidi athari za miale ya jua? (alama 2)
d) Eleza kwa ufupi hasara zinazoweza kusababishwa na uharibifu wa mazingira.
(alama 2)
e) taja hatua mbili ambazo mwanadamu angeweza kuchukua ili kupunguza madhara ya viwanda.
(alama 2)
f) Kulingana na makala haya ni nini maana ya methali “mwana hufuata kisogo cha nina?”
(alama 1)
9) Eleza maana ya
Q) Kusana (alama 2)
(i) Mchapuko (alama 2)

2. MUHTASARI

Vipindi mbalimbali vya historia vimeshuhudia kuibuka kwa magonjwa ya ajabu. Magonjwa hayo yame
wahangaisha watu na kuzishughulisha bongo za wanasayansi na madaktari katika kutafuta tiba.
Mgonjwa kama vile tauni, kifua kikuu, homa ya matumbo na ndui ni baadhi ya yale yaliyotisha sana
nyakati Fulani za historia ya binadamu. Magonjwa haya yaliwaua maelfu ya watu na kutibua mifumo
na taratibu za maisha ya watu.

Hata hivyo, magonjwa hayo yaliweza kuchuzwa na kutafutiwa tiba kabla ya kumaliza kabisa kizazi cha
binadamu . Lakini hii ni baada ya kuwasukuma maelfu ya watu kaburini. Ulimwengu wa sasa
umashuhudia janga lingine la maradhi sugu ya ukimwi. Neno “UKIMWI” lilitolewa katika na athari za
ugonjwa huo mwilini. Neno “UKIMWI” humaanisha ukosefu wa Kinga Mwilini, ambapo herufi za
maneno matatu ziliunganishwa pamoja na kuunda neno hilo.

Ugojwa huu ambao tayari umewaua mamilioni ya watu wtu kote ulimwenguni unazidi kuenea kwa
kasi, mfano wa moto katika kichaka. Kutoka kasi yake ya kuua watu, ugonjwa wa UKIMWI
umepewa majina kama vile “umee” na pia ‘ugonjwa wa vijana.” Watu wengi wanaoabukizwa, virusi
vya UKIMWI umepewa majina kama vile “umeme “ na pia ‘ugonjwa wa vijana. Watu wengi
wanaombukizwa virusi vya UKIMWI ni wale walio na miaka Kati ya 15 hadi 49. Kundi hili kwa
kweli ndilo, linalohesabiwa kuwa na nguvu za kutunza jamii kwa njia nyingi iwapowengi katika kundi
hili watakumbwa na maradhi haya, watasalia wakongwe na watoto wachanga wasioweza kujimudu.



Nchini Kenya UKIMWI uligunduliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka wa 1984. Kufika mwezi
wa Juni 1996, inakisiwa kuwa ugonjwa huu ulikuwa umewaua watu wapatao 65,647 nchini. Hivi sasa,
imesemekana kuwa takrban watu zaidi ya 500 hufa kila siku nchini Kenya kutokana na janga hili.
Aidha imethibitishwa kwamba takribani watu milioni mbili u nusu tayari watapoteza maisha yao
kutokana na kuambukizwa virusi vya ugonjwa huu humu nchini. Maradhi haya sasa yamekuwa janga la
kitaifa.

Kutokana na kuongezeka kwa visa vya UKIMW!I, hospitali na zahanati nyingi kote nchini
zinashindwa kukidhi mahitaji ya wagonjwa. Kwa hivyo makundi ya kujitolea na mashirika mbalimbali
yameundwa ili kuwahudumia wagonjwa wa UKIMWI. Baadhi ya makundi hayo hutoa tiba ya
kisaikolojia pamoja na kuwapa ushauri wa hima ya kuishi, badala ya kukata tama. Wagonjwa wengi pia
huishia kutibiwa nyumbani kwao.

Ugonjwa huu umeathiri jamii kwa njia nyingi. Hali ya wasiwasi na woga, ukosefu wa matumaini,
ongezeko la mayatima na kuzorota kwa uchumi kutokana na kutoweka kwa kizazi chenye nguvu za
kutoa, huduma kwa jamii, ni baadhi ya athari za maradhi haya.

Lakini jambo la kuzingatia ni hili, tujifunze kutokana na historia. Tuwe na matumaini kwamba siku
moja tiba ya ugonjwa huu itapatikana. Hii ni kwa sababu tumethibitishiwa haya kutoka katika historia
yetu wenyewe. Ikiwa magonjwa yaliyasababisha vifo vya wengi kutokana na ukosefu wa tiba
yalitokomezwa kupitia juhudi za kimatibabu, sembuse huu ugonjwa tulio nao sasa? Huku tukijikinga
kutokana na maradhi haya, tusife moyo bali tuwe na matumaini kwani subira huvutia heri.

a) Kwa kutumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya nne za mwanzo
(maneno 90-100) (slsms 3 kwa mtiririko) (alama 4)
b) Eleza mambo yanayoleta matumaini kwa wagonjwa wa UKIMWI kulingana na aya tatu za

mwisho. (Maneno 40-50)(alama 1 kwa mtiririko) (alama 4)

3. MATUMIZI YA LUGHA

1. a) Eleza matumizi matatu ya Kl na utunge sentensi moja kwa kila mojawapo.
(alama 6)
b) Tambulisha viwakilishi katika sentensi zifuatazo, halafu uzigeuze sentensi hizo kwa
wingi.

0] Nilisoma kitabu chake
(i) Umekuwa mwadilifu kupindukia
(iii)  Alishinda nishani ya dhahabu (alama 6)

c) Akifisha sentensi hii:
Watu wengi wamezoea kusema ajali bwana basi yakaishia hapo lakini kufanya hivyo ni
sawa. (alama 3)

d) Andika sentensi hizi kwa umoja

1) Mafuta haya yanachuruzika sana (alama 2)
i) Miinuko ile ndiyo mwanzo wa milimu ya Chungu. (alama 2)
e) Sahihisha sentensi zifuatazo (alama 2)

)] Kile kitabu kilipasuka ni changu
i) Matofali haya yanatumiwa kwa ujenzi wa nyumba



9)

h)

)

Andika sentensi hizi upya ukitumia o-ote. (alama 3)
i) Chakula kikibaki hutupiliwa mbali
i) Kila nyumba unayoingia unapata watoto wawili
Yapange majina yafuatayo katika ngeli zake (alama 3)
)] Neno
i) Kiongozi
iii) Mate
Ukizingatia nenolililo katika mabano, andika sentensi hizi atika hali ya kutendeka.
(alama 2)
1) Daraja hili (vuka) tu wakati wa kiangazi.
i) Kitabu hicho (soma) ijapokuwa sura zingine sura zingine hazimo.
Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya (alama 2)
1) —enye
ii)-enyewe
a) Tunga Sentensi zitakazobainisha maana ya jozi za maneno
zifuatazo: (alama4)
)] Mbari
Mbali
i) Kaakaa
Gaagaa
b) Tumia misemo ifuatayo katika sentensi; (alama2)
)] Enda nguu
i) Chemsha roho
c) Eleza maana mbili tofauti za (alama 2)

Rudi

d) Eleza maana ya methali
Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni (alama 2)
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1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu mwsawali

Utandaridhi (au globalization kwa lugha ya Kingereza) ni jinsi ya maisha inayoendelea kuutawala
ulimwengu wote katika karne hii ya 21. Neno utandaridhi ni neno mseto ambalo maana yake ni
utamaduni uliotanda au kuenea ardhi nzima. Mtu mtandaridhi’ hivyo basi ni mtu aliyebebea kikamilifu
katika utamaduni huu mpya kwa jinsi moja au nyingine.

Matandaridhi hujihusisha sana katika kutandaridhisha aina moja au nyingine ya amara muhimu za
kitandaridhi. Hizo ni kama vile biashara za kumataifa, lugha za kimataifa, aina za mavazi zilizotokea
kupendwa ulimwenguni kote, muziki wa kisiku hizi, hasa vile pop, reggae, raga, rap, ambao asili yake
ya hivi majuzi ni Marekani. Muziki huo waimbaji wake hutumia, sana sana, lugha ya Kiingereza
hususan kile cha Marekani na kadhalika Watandaridhi wana nyenzo zingine kadha wa kadha za
kuendeshea maisha yao au kujitambulisha. Wao huwasiliana kutoka pembe moja ya duni hadi nyingine
wakitumia vitumeme, yaani vyombo vitumiavyo umeme kufanya kazi vya hali ya juu, kama vile
tarakilishi na simu, hata za mkono. Watu hawa hawakosi runinga sebuleni mwao, usiseme redio. Hawa
husikiliza na kutazama habari za kimataifa kupitia mashirika matandaridhi ya habari kama vile BBC la
uingereza CNN la marekani. Aidha watu hawa husafiri mara kwa mara kwa ndege na vyombo vingine
vya kasi. Hawa hawana mipaka. Wale wanaohusudu utandaridhi wanaamini kindakindaki kwamba
utamaduni huu wa kilimwengu umeleta mlahaka mwema baina ya watu binafsi, makampuni makubwa
makubwa ya kimataifa na usiano bora baina ya mataifa. Watu hawa husikia wakidai ya kuwa aina hii
ya utamaduni imeupigisha mbele ustaarabu wa wanadamu ulimwenguni kote. Kwa upande mwingine,
wakereketwa wa tamaduni za kimsingi za mataifa na makabila mbalimbali ulimwenguni wanadai ya
kwamba utandaridhi umeleta maangamizi makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi, utandaridhi
umeleta maangamizi makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi, utandaridhi umesemekana
kwamba unasababisha kutovuka kwa utu miongoni mwa wanadamu wote, ambao wamo mbioni kusaka
pesa na kuneemesha ubinafsi. Inadaiwa pia kwamba utandaridhi umesababisha kutovuka kwa adab kwa
vijana wengi ulimwenguni kote ghaya ya utovu. Huku kutovuka kwa adabu kwa vijana wengi
ulimwenguni kote ghaya ya utovu. Huku kutovuka kwa adabu kwa vijana, hasa wale wa mataif
yanayojaribu kuendelea, kumeleta zahama chungu mbovu, ikiwa ni pamoja na kuenea kwa UKIMWI
kwa kasi ya kutisha.

a) )] Bainisha kwa kutoa maelezo kamili kwamba utandaridhi ni neno mseto.
(alama 3)
i) Tohoa maneno mawili kutokana na neon kutandaridhisha kisha ueleze maana za maneno
hayo. (alama 2)
b) )] Nini maana ya ‘hawa hawana mipaka?’ (alama 3)

i) Kwa nini watandaridhi wanpenda kusikiliza na kutazama habari kupitia BBC na CNN?

C) )] Eleza kikamilifu maoni ya watandaridhi kuhusu utamaduni wao
(alama 3)
i) Je, Utandaridhi unalaumiwa kwa nini katika kifungu hiki? (alama 3)



d) Msemo: “ chungu mbovu” ni msemo wa kimtaani tu. Msemo sawa ni upi

(alama 1)
e) Eleza maana ya maneno yafuatayo
)] Amara
i) Mlahaka
iii) Wakereketwa (alama 3)

2. UFUPISHO

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Ukiwa mtoto unadhani ulimwengu ni kipande kimoja cha keki kilicho kitamu mithili ya asali. Hakuna
dhiki, hakuna mateso, hakuna kuhuzunika kwa aina yoyote. Neno huzuni linasikika masikioni kama
neno lisiloelekea kwenye uhalisia wowote. Kwa watoto dunia imejaa raha, starehe na vicheko
visivyoisha. Maisha ni ahadi njema, yenye matokeo ya kufurahisha na kustarehesha tu, sio
KUDHIKISHA NA KUHUZUNISHA.

Huyu tunayemzumgumzia hapa ni mtoto mdogo ambaye hajajua kubainisha kitendekacho mkono wake
wa kushoto na kile kinachofanyika hasa katika mkono wake wa kulia. Hata hivyo, jinsi mtoto
anavyoendelea kukua na kufahamikiwa na mambo, vigambo na kadhia zinazoendelea katika mazingira
yake, anabainikiwa na mengi machungu ambayo huleta huzuni, sio raha.

Hebu tuanze na nyumbani kwao mtoto. Aghalabu, watoto wote hupendwa kwao nyumbani, iwapo
wazazi wao ni watu wangwana na wana nafasi ya kulea watoto wao bila taabu. Hata hivyo watoto
huchapwa pale wanapokuwa watundu, jambo ambalo huwahuzunisha sana, japo ni wajibu wa wazazi
sababu, kama isemwavyo, mcha mwana kulia hulia yeye. Pili, inajulikana wazi kwamba watoto wengi
siku hizi huenda shule, huko shule, wao hupendelea sana kucheza kuliko kusoma. 1li wasome kama
inavyotakikana, ni sharti waelekezwe barabara katika njia hiyo na walimu wao. Katika kuelekezwa
huku, walimu wanaweza kulazimika kuwaadhibu, hasa wale watoto ambao huzembea na kutofanya
kazi zao wanazopewa kufanya nyumbani kama kawaida ya mfumo wa shule ilivyo. Watoto ambao
huzembea na kutofanya kazi zao wanazopewa kufanya nyumbani kama kawaida ya mfumo wa shule
ilivyo. Watoto wa aina hii wanapotiwa adabu raha hujitenga na huzuni huwatawala.

Huzuni, hivyo basi, inaonekana ya kuwa ni uso wa pili katika maisha ya mwanadamu, uso wa kwanza
ukiwa raha. Na kwa hakika wanaohuzunika si watoto peke yao. Kila mtu duniani ni sharti, katika
wakati mmoja au mwingine, azongwe na huzuni. Inajulikana wazi kwamba wanadamu wote hawapendi
huzuni asilani na hakika kabisa, kila binadamu huchukia huzuni na kustahabu raha. Hata hivyo, raha
humjia binadamu kwa nadra sana, ilhali huzuni humvamia wakati wowote, hata akiwa humo katikati ya
kustarehe. Si tu, inajulikana dhahiri shahiri kwamba hakuna mtu asiyewahi kuonja huzuni, japo wapo
watu wengi kweli kweli wasiowahi kuonja raha maishani mwao.

Zingatia mtoto anaezaliwa, halafu wazazi wake wanaaga dunia, pengine katika ajali, kabla mtoto
mwenyewe hajaweza kujikimu. Mtoto huyu anaishi kutegemea jamaa za wazazi wake. Watu hawa
wasipokuwa na nafasi wao wenyewe kimaisha pamoja na ukarimu unaohitajika basi mtoto anateseka na
kuhuzunika sana katika maisha yake yote. Ama zingatia mtoto anayetupwa na mamake kijana,
aliyempata bila kupanga. Hata mtoto huyu akiokotwa na kulelewa na wahisani, maisha yake yatakuwa
ya taabu, dhiki na huzuni. Au zingatia mtoto anayelelewa na mama wa kambo anayeondokea kuwa
mwovu. Mtoto huyu atakayoijua ni huzuni tu. Ama zingatia mtoto ambaye babake ni mlevi na unalojua
ni kurudi nyumbani kufurahia kupiga watoto wote na mama yao ndipo apate usingizi mnono. Mtoto
mwenye baba wa aina hiyo atakayoijua ni huzuni tu, sir aha asilani.



b)

d)

f)

9)

h)

)

a) Ukitumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya
nne za mwanzo (Maneno -100) (alama 10)

b) Ukizingatia aya ya mwisho, eleza hali mbalimbali zinazowatia watoto huzuni.
(Maneno 40-45) (alama 6)

MATUMIZI YA LIGHA

i) Tumia viashiria vya kutilia mkazo katika sentensi zifuatazo
)] Kibogoyo.......... Ndiye anayehitaji meno ya dhahabu.
i) Vyakula............... mvipikavyo nyinyi, nasi twavipika

(alama 2)

Geuza sentensi zifuatazo ziwe katika hali ya umoja
)] Huku kuimba kwenu kuzuri kutawapendez wageni (alama 1)
i) Hii miche ni mizuri sana, itatufaa (alama 2)

Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia viunganishi vifaavyo.

)] Chakula hiki hakina mchuzi. Hakina chumve (alamal)
i) Romeo aliamka. Alitazama saa yake
Akala kiamsha kinywa mbio mbio (alama 2)

Ziandike upya sentensi zifuatazo kwa kufuata maagizo uliyopewa.
)] Nimemleta paka ili aue panya wote wanaotusumbua hapa kwetu
nyumbani.  (Anza: Panya...) (alama2)

i) Mbwa ambaye aliripotiwa kuwa ameibwa amepatikana katika bwawa la maji

(Anza: katika bwawa.....) (alama2)

Andika kwa msemo halisi sentensi. Tajiri alishangaa kuwa niliweza kuubeba mzigo huo peke

yangu. (alama 2)

Piga mstari vivumishi katika sentensi hizi
)] Sina nguo yoyote niwezayo kuvaa (alama 1)
i) Mtoto mwenyeweataileta kalamu (alama 1)

Andika vitensi vinavyotokana na majina haya,

)] Mfuasi
i) Kifaa
iii) Mharibifu (alama 3)
Kanusha

1) Ungemwuliza vizuri angekujibu bila wasiwasi (alama)
i) Andika kinyume;

Mjomba alicomeka upanga kwenye ala (alama 2)
i) Eleza maana nne-tofauti za sentensi hii;

Alinunua samaki na mtoto wake (alama 4)

Eleza tofauti baina ya sentensi hizi;
i) Ningekuwa na pesa ningenunua shamba.
i) Ningelikuwa na pesa ningalinunua shamba (alama 2)



b)

Kamilisha tashbihi zifuatazo
)] Baidika kama
i) Mzima kama

Tumia tanakali za sauti zifaazo kukamilisha sentensi hizi;

i) Sauti ya waimbaji haikusikika tena, ilikuwa imedidima...wageni walipofika

katika jukwaa.
i) Simba ni mnyama hodari sana, akimkamata swara humrarua

(alama2)
Tunga sentensi mbili tofauti zinazobainisha maana tofauti kati ya:
i) Nduni
i) Duni (alama 4)
i) Mdudu anayetengeneza atandu huitwa (alama 1)
i) Mdudu mwenye mkia ulipinda nchani ambao una sumu ni
(alama 1)

Andika methali moja inayotokana na maelezo yafuatayo:
Asiye na uwezo ataendelea kuwa bila uwezo hata akifanya bidii namna gani.
(alama2)
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1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Wahenga walisema “mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.” Hii ina maana ya kuwa ukiogopa kutumia ufito
kumchapa mtoto wako, ukamdekeza atadeka na hatimaye ataharibika. Methali hii ina picha yake ambyo
ni, “Ukicha mwana kulia, utalia wewe.”

Hizi ni methali zilizojaa busara kubwa. Mathalini wewe ni mzazi au mtu yeyote mzima aliyetunikiwa
madaraka juu ya watoto. Lakini kila wanapokiuka uadilifu au mmoja wao anapokosea wewe
unambembeleza tu, basi huwa unaizorotesha tabia yake. Mwisho, mtoto huyo anaweza kuishia kuwa
mtundu.

Hata hivyo, ni sharti tujue ya kwamba tuko katika njia panda hapa. Kwa upande mmoja, zamani
ilichukuliwa kwamba watoto na hata wanawake watu wazima hawana akili. Kwa ajili hiyo, iwapo
mwanaume mtu mzima ana jambo la kuwaeleza, njia pekee ya kuliingiza katika * akili” yao * hafifu”
ni kuwatwanga ili kulikongomeza jambo hili. Ukweli ni kwamba akili ya mtoto si hafifu hata.
Unaweza kusema ni kama mmea, ambao usiporutubishwa kimakusudi, ukapaliliwa vyema na
kustawishwa stahiki yake, basi hudhoofu” na mwishowe kufifia.

Kwa upande mwingine, mtazamo wa kisasa ni tofauti kabisa, imethibitishwa ya kwamba wanawake ni
sawa kabisa katika maumbile yao wakilinganishwa na wanaume. Kwa jinsi hiyo, kweli wapo
wanawake amabo hawana mwelekeo timamu kuhusu maisha. Lakini ni kweli pia kuwa wapo wanaume
watu wazima mamilioni ambao hawana akili. Kadhalika, si kweli kuwa watoto wote, kwa sababu ya
umri wao tu, basi hawana akili. Ama kwa kusema kweli binadamu yeyote kuwaliwa na akili zake
timamu isipokuwa wale ambao kwa bahati mbaya maumbile yamewapa akili pungufu. Hili litokeapo
basi tunalikubali tu. Hatuwezi kumlaumu mtu kama huyo au muumba wake. Kwa hakika huu ndio
msingi wa methali. “Akili ni nywele, kila mtu ana zake.” Vinginevyo, mtazamo wa kizamani ni taasubi
kogwe tu za kiume zilizopitwa na wakati.

Aidha, kwa sababu watu wote huzaliwa na akili timamu, tena hawawi watu wazimu kabla ya kuwa
watoto kwanza, mtu mzima yeyote ana hali gani ya kuwadhulumu watoto na kujipambaniza na
lawama za uongo dhidi ya vijana hao kwa madai kuwa hawana akili? Na je, ikiwa hawana akili, basi
ndipo waonewe? Wanyanyaswe? Hili si jambo la busara. Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni
kumrudisha nyuma kiumbe huyo. Kurudi kufaako ni kwa kupeleka mbele, sio kwa kurudisha nyuma.
Kurudi kuelekezako mbele ni kwa uongozi mwafaka, uongozi ambao lengo lake ni kummulikia mtoto
kurunzi ilimradi kumwongoza mtoto.

Mtoto ana haki ya kuhudumiwa kwa njia yoyote ifaayo ili akue na akili yake ikomae kikamilifu. Inafaa
asomeshwe, apewe malezi bora ili naye aje alee wengine Kistahiki.
(a) “Mapenzi yasiyo kipimo yanaweza kuwa hatari kwa mtoto.” Eleza kikamilifu
huku ukirejelea habari uliyosoma (alama 3)
(b) Fafanua njia panda inayorejelewa na mtunzi (alama 3)

(c) Mtoto analinganishwa na mmea katika taarifa hi, kwamba “usiporutubishwa



kimakusudi, ukapaliliwa vyema na kustawishwa stahiki yake basi hudhofu.”
Tahtmini kulinganishwa huku, huku ukirejelea taarifa (alama4)

(d) “Akili ni nywele, kila mtu ana zake.” Eleza maana ya ndani ya methali hii kulingana na taarifa
(alama 4)

(e) Onyesha kwamba unaelewa maana ya:
“Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe huyo”
(alama 4)
(f) Eleza maana ya:
(i) Kulikongomeza (alama 2)
(ii) Kujipambaniza

MUHTASARI

Maendeleo ya taifa hutegemea jinsi wananchi wanavyolitolea katika kulibingirisha gurudumu la
uchumi wao. Kila mwanajamii anahitajika kujibidisha katika kazi au taaluma yake. Mzalendo yeyote
yule hupata motisha ya kufanya kazi iwapo anaweza kupata ile kazi aliyokuwa akitamani.

Kumakinika katika taaluma Fulani si jambo jepesi na huchukua muda kutengeneza. Kwa mfano, ili
mhazili apate staha ya uhazili sharti apitie ngazi mbali mbali. Mwanzo kabisa lazima kumpa fursa ya
kujiunga na vyuo mbali mbali vya uhazili. Anapojiunga na vyuo hivyo ndipo safari inapoandaliwa.
Kukamilisha safari hii inahitaji muda wa miaka mine- mitano. Anapohitimu kuwa tayari ameimudu
shughuli hiyo. Hata hivyo, anatakiwa afanye mazoezi kila mara ili asisahau yanayohitajika katika
taaluma hiyo. Wengi waliokwishapata ujuzi huo wa wale wenzao ambao katika masomo wana
utaakamu kama wao. ljapokuwa wote ni wahazili, viwango vyao ni tofauti na mishahara pia
hutofautiana. Tofauti hapa ni daraja zao za vyeo. Baada ya kuhitimu na kupata vyeti vya uhazili ni
rahisi kupata au kutopata kazi zenye ujira wa kuvutia. Anayefanikiwa ana sayari ya kujikakamua hasa
kwa upande wa uzingatifu wa kazi kikamilifu na kutunza hadhi ya ofisi yake.

Kuna mashirika makubwa yanayojiweza kiuchumi, ambayo rasimali yake ni imara. Mashirika madogo
huwa yana rasilmali yenye kuyumbayumba. Mashirika haya yana wahazili na wanafunzi ambao hupata
mishahara duni. Wanafunzi wote hao hufanya kazi kwa kutokuwa na uhakika wa kulipwa mwisho wa
mwezi. Watu kama hao hawawezi kutilia maanani kazi zao. Mashirika mengine hayana utaratibu
maalum, wa kulipa mishahara kwa vile hutegemea utu wa mkurugenzi. Badhi ya wakuu hao huwa
wabanizi na huwapunja wafanyi kazi wao. Hili ni swala nyeti ambalo linahitaji litatuliwe kwa kuwa na
chama cha kupigania haki za wafanyikazi. Wakati wanapotafuta kazi, Wahazili wengi huwa ni wahitaji
na hukubali chochote wanachopewa.

Wale waliobahatika kupata nafasi ya ajira katika kampuni kubwa za kimaataifa, mishahara huwa ni ya
kutia moyo. Katika dunia hii wahazili wana vibarua vigumu, kwa sababu lazima wapate tajriba na
uzoefu wa taaluma inayoendelea na shirika Fulani. Mhazili anapotumia msamiati usionda sambamba na
shughuli za kiofisi hawasiti kufoka. Wavumilivu miongoni mwao hula mbivu. Hawa hawafi moyo bali
hujitahidi zaidi ili wasikumbwe na kimbunga cha kufokewa. Kuna wengine ambao humwaga unga.

(a) Bila kupoteza iliyokusudiwa na mwandishi wa taarifa, fupisha aya ya kwanza naya pili (
maneno 60 — 70) Alama 2 kwa mtiririko)  (‘alama 8)

(b) Kwa kuzingatia aya mbili za mwisho, eleza mambo muhimu yanayoshughulika na mwandishi (
maneno 60 — 70) alama 2 kwa mtiririko) (alama 8)



3. MATUMIZI YA LUGHA

1. @)

(b)

(©)

(d)

(€)

()

9)

(h)

1)

(k)

LUGHA

Andika udogo na ukubwa wa jina ngoma (alama 2)

(1) Eleza namna mbili za matumizi ya alama ifuatayo ya uakifishi (;)

(alama 2)
(if) Tunga sentensi mbili tofauti zinazoonyesha matumizi hayo
(alama 2)
Tofautisha maana ya sentensi zifuatazo
(i) Kazi yote ni muhimu
(if) Kazi yoyote ni muhimu (alama 2)

Tunga sentensi mbilimbili kuonyesha matimizi mawili tofauti ya

. Ka

I1. Ndivyo (alama 4)

Tunga sentensi kuonyesha matumizi sahihi ya viunganishi hivi
(alama 2)

(i) Ingawaje

(i) lhali

Tambulisha kielezi, kivumishi na mnyambuliko wa kitenzi katika sentensi ifuatayo:
Msichana mrembo alikuja upesi akimkimbilia dadake (alama 2)

Andika kifungu hiki kutoka usemi wa taarifa hadi usemi halisi

(alama 4)
Watoto waliambiwa na mama yao watakaporudi nyumbani waoge. Wale, halafu waanse
kusoma moja kwa moja badala ya kuharibu wakati wao kwa kutazama vipindi vya
runinga. Aliwakumbusha kuwa wanaofanya maonyesho kwenye runinga tayari
wamefuzu shuleni na wameajiriwa kazi
(i) Taja vihusishi vitatu vinavyorejelea mahali, wakati na kiwango

(alama 3)

(ii) Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kila kihusishi  (‘alama 3)

Andika sentensi zifuatazo upya kwa kufuata maagizo
(1) Alicheza kwa bidii akawafurahisha wengi waliohudhuria tamasha hizo

Anza kwa: Kucheza (alama 2)
(if) Karamu hiyo ilifanya sana, kila mtu alikula chakula akatosheka
Anza kwa: chakula (alama 2)

Tunga sentensi mbili tofauti ukitumia vitenzi hivi vya silabi moja

(alama 2)
(i) Pa
(ii) La
Unda vitenzi kutokana na majina haya: (alama 2)
(i) Mtukufu
(it) Mchumba
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1. UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

marefu ajabu, kiasi cha minazi mitano- sita iliyounganishwa kuelekea juu mbinguni.

Jumba linalowavutia watu wengi ni lile la makongamano ya kimataifa liitwalo kwa kiingereza Kenyatta
International Conference Centre. Jumba hili, hadi miaka michache ilipopita, ndilo lililokuwa refu zaidi
mjini. Jumba lenyewe lina ghorofa ishirini na tisa hivi, Usipohesabu hilo pambo kama kofia kileleni
mwake, linalojulikana kama mwavuli. Hata hivyo, miaka michache iliyopita jingo hili lilipitwa kwa
urefu na mnara wa Nyakati ( Times Tower) Mnara huo hasa ni jumba linaloafiki lakabu yake ya
kikwaruza mawingu. Jumba hili lina ghorofa zisizopungua thelathini na mbili.

Mbali na majumba haya mawili, kuna majumba mengine zaidi ya ishirini katikati ya jiji ambayo, japo
mengine ni mafupi kiasi, maumbo ya kustaajabisha kweli kweli. Hebu zingatia mwenyewe jumba
liitwalo “mdomo wa kengele” au bell - bottom” ambalo ni vioo vitupu, toka chini hadi juu. Fauka ya
haya, umbo lake ni la kipekee ulimwenguni kote. Jumba hili lina kama miguu, kisha kiuno mithili ya
kinu hivi japo si mviringo. Linapaa juu, mbali sana, likichukua umbo pana kuliko lilivyo chini. Umbo
la fua pana kama kengele.

Halafu rudia barabara. Hizi hazina hesabu katikati ya jiji ni pona, tena safi sana. Magari yanayotumia
barabara hizi ni kochokocho, ya kila aina na yanashindania nafasi.

Ajabu kubwa ya Nairobi hata hivyo ni idadi ya watu. Hakuna hasa anayejua idadi kamili ya watu wa
Nairobi, lakini sio kupiga chuku ninaposema kwamba, hasa nyakati za kuelekea kazini asububhi,
kwenda kula chakula cha mchana, kuelekea nyumbani baada ya kazi na kuvuka barabara wakati wa
msongamano, watu hukanyagana. Mtu anayesema kwamba watu wa Nairobi ni wengi kama chungu,
au kama mchanga wa ufuo wa bahari, hati chumvi

Watu wa Nairobi, kwa tabia na mavazi, si kama watu wa kwingineko nchini Kenya. Watu hawa kuvalia
nadhifu sana. Wanawake ni warembo ajabu na hutengeneza nywele zao mithili ya hurulaini peponi.
Wengi huvaa suruali ndefu! Kucha zao na midomo yao hupata rangi maridadi sana. Huzungumza
Kiswahili na kiingereza takriban wakati wote. Wanawake wengi ajabu huendesha magari yao
mwafaka ya wanawake ni jikoni peke yake, yaani kuzingatia ile falsafa kuwa ““ kuoa ni kupata jiko”.
Wanaume nao huvaa suti safi, maridadi na shingoni wamefunga tai stahiki yao. Wanaume hao
huendesha magari ya kuyaegesha karibu na afisi zao. Huingia afisini mwao kwa maringo na madaha,
huku funguo za magari yao zikining’inia vidoleni. Hawa nao husema Kiswabhili na kiingereza kupitia
puani, utadhani ni waingereza hasa.

Kwa upande mwingine, watoto ni nadhifu kweli hasa watoto wa shule. Hawa huvalia sare zilizofuliwa
na kunyoshwa vizuri kwa pasi. Wake kwa waume, shingoni huvalia tai. Watoto wa shule Nairobi
huongea Kiswabhili, kiingereza na Sheng, ambayo ni “lahja” yao waliyoibuni.

“Luhya” hii ni mchanganyiko wa Kiswabhili. Kiingereza na msamiati mchache wa lugha nyingine za



Kwa jumla, watu wote wa Nairobi hutembea kasi sana. Hawana hata wakati wa kutembea pole pole na
kuangazaanga huku na huko. Iwapo wewe ni mgeni jijini, ukizubaa utapigwa kumbo na waendelee na
hamsini zao kama vile hapakutokea jambo. Hili linapojiri, usidhani limefanywa maksudi. La, hasha ni
vile tu kwamba Wanairobi hawana muda wa kupoteza.

@ Kwa nini majumba ya jiji la Nairobi yana majina au lakabu za kiingereza?
(alama 2)
(b) (i) Baadhi ya maajabu ya Nairobi ni barabara safi, msongamano wa magari
na majumba marefu. Ongezea maajabu mengine manne  (alama 4)
(if) Watu wa Nairobi wanajipenda kweli kweli. Fafanua (alama 4)

(c) (i) Je, unadhani watu wa Nairobi kweli hukanyagana? Eleza ni kwa nini

msimulizi ametoa maelezo hayo (alama 2)
(i) Unafikiri ni kwa nini hasa wanawake wa Nairobi wanaonekana nadhifu?
(alama 3)
(d)  Kwa nini neno “lahja” limewekwa alama za mtajo? (alama 1)
(e) Eleza maana ya maneno na tamathali za usemi zifuatazo: (alama 4)
(i) Nadhari
(i1) Linaloafiki

(iii) Kikwaruza mawingu
(iv) Waendelee na hamsini zao

2. UFUPISHO

Ujambazi wa kimataifa ni tatizo lilolowasumbua walimwengu kwa muda mrefu sana. Serikali nyingi
zimetumia mapesi mengi kwa miaka mingi sana zikijitahidi kupambana na janga hii. Hata hivyo,
fanaka haijapatikana wala haielekei kamwe kuwa itapatikana leo au karne nyingi baadaye.

Yumkini tatizo kubwa lililopo ni kuhusu jelezi la dhana ya “ujambazi” tena “wa kimataifa”. Hili ni
tatizo mojawapo na yapo mengi sana. Tatizo la pili ni kiburi. Kuna wale watu binafsi na hasa viongozi
wan chi kubwakubwa na serikali zao zilizojiaminisha kuwa ujambazi ni balaa kweli, tena belua, lakini
huo ni wa huko, wala hauwezi kuwagusa licha ya kuwashtua wao.

Kulingana na maoni watakaburi hao, ujambazi ni wa watu “washenzi” wasiostaarabika, wapatikanao
katika nchi zisizoendelea bado. Ujambazi pekee wanaouona unafaa kukabiliwa ni dhidi ya mbubujiko
wa madawa ya kulevya uliosababishwa na vinyangarika kutoka nchi hizo maaluni za ““ ulimwengu wa
tatu”. Kulingana na wastaarabu wan chi zilizoendelea, vinyangarika hivi ndivyo hasa adui mkubwa wa
ustaarabu ulimwenguni na ni sharti vifagiliwe mbali bila huruma. Baada ya kusagwasagwa,
ulimwengu mstaarabu utazidi kutononoka na ahadi ya mbingu hapa ardhini itakamilika.

Imani ya watu ya kuwa ujambazi wa kimataifa. Hata iwapo upo, hauwezi kuwashtua wala
kuwatingisha wao ilikuwa kamili natimamu. llikuwa kamili na timamu hadi hapo mwezi Septemba
tarehe 11 mwaka wa 2001, ndege tatu za abiria zilipoelekezwa katika majumba mawili ya fahari,
yenye urefu wa zaidi ya ghorofa mia moja na kuyatwangilia mbali. Mshtuko na kimako! Kimako kwa
kuwa, kabla ya siku hiyo, wanarekani kudhai kwamba ingewezekana taifa lolote au mtu yeyote
kuthubutu kuishambulia nchi yao, taifa wasifa lililojihami barabara dhidi ya aina yeyote ile ya
uchokozi kutoka pembe lolote la dunia.



Hakuna ulimwengu mzima, aliyeamini kuwa marekani ingeeza kushambuliwa. Kwa ajili hiyo, mshtuko
uliitingisha ardhi yote na huzuni ilitanda kote, kama kwamba sayari nzima imeshambuliwa, wala sio
marekani pekee.

Mintarafu hiyo, marekani ilipolipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na wasiokuwemo kwa
mabomu hatari huko Afghanistan, idadi kubwa ya watu duniani ilishangilia na kusherehekea. Kwa
nahati mbaya, tafsiri ya shambulizi la minara- pacha ya Newyork na lile la Pentagon, uti wa uwezo wa
kivita wa Marekani, ilizorota. Kuna wengi waliodhani huo ni mwanzo wa vita vya Waislamu dhidi ya
Wakristo na kwa muda, Waislamu wote wakashukiwa kimakosa kuwa ni majambazi wa kimataifa.

(@)

(b)

Bila bubadilisha maana, fupisha aya tatu za kwanza ( maneno 65 — 75)
Matayarisho
Nakala safi (alama 10, 2 za utiririko)

Ukizingira aya, tatu za mwisho, fafanua fikira za watu wa mambo yote yaliyotokea
Baada ya Septemba tarehe 11, 2001 (maneno 65 — 75) (alama 10, 2 za utiririko)
Matayarisho

Nakala safi

3. MATUMIZI YA LUGHA

(@)

(b)

(©)

(d)

(€)

(f)

@)

Bainisha aina ya vivumishi katika sentensi hii (alama 2)
Nyumba yangu ni maridadi

Kamilisha jedwali

Kufanya Kufanyia Kufanywa

Kula

Kuunga (alama 4)

Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii
Aliimba kwa sauti tamu (alama 1)

Andika kwa wingi (alama 1)
Pahala hapa ni pake

Eleza matumizi ya na katika sentensi:
Halima na Asha wanasaidiana (alama 3)

Huku ukitoa mifano, fafanua miundo mitatu ya majina katika ngeli ya
JI-MA (alama 6)

Onyesha (i) Kielezi (ii) kitenzi katika sentensi (alama 2)
Mvua ilinyesha mfululizo



(h)

(i)

1)

(k)

0]

(a)
(i)
(i)

(b)

(©)

Kanusha sentensi hii:
Tumechukua nguo chache kuuza (alama 2)

Tumia — ndi pamoja na viashiria vya ngeli kujaza mapengo
() Wewe ninayekutafuta
(i) Nyinyi mnaoongoza

Andika sentensi hii upya kwa kufuata maagizo
(1) Nilikuwa nimejitayarisha vizuri kwa hivyo sikuona ugumu wo wote
katika safari yangu.

Anza: safari (alama 2)
Geuza vitenzi hivi view majina
(1) Shukuru (alama 1)
(ii) Enda (alama 1)

Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii
Mamake Juma na Mariamu walitutembelea (alama 2)

Eleza maana ya:
Sina pa kuuweka uso wangu (alama 1)
Ana mkono wa buli (alama 1)

Jaza jedwali

Kiume Kike

Mjakazi

Jogoo

Fahali (alama 3)

M Kati ya madini haya taja yale yanayopatikana baharini
Zinduna Zebaki

Lulu Ambari

Yakuti Marumaru (alama 3)

(i1) Haya ni magonjwa gani?
I Matubwitubwi
I Tetewanga (alama 2)

(iii) Mbuni huzaa matunda gani? (alama 1)
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1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Ulimwengu unapaswa kuzuka na mbinu za Kulitadarukia tatizo la umaskini ambao unakwamiza juhudi
za maendeleo. Umaskini unaoyakabili mataifa yanayoendelea. Unayatosa kwenye dhiki kubwa huku
mataifa ya kimagharibi yakitpiga hatua kubwa kimaendeleo. Ufa uliopo baina ya mataifa
yanayoendelea na yalo yaliyoendelea kama vile Marekani, nchi za Ulaya na Ujapani unapanuka kila
uchao.

Vyanzo vya umaskinin huu ni anuwai mathalan, ufusadi, uongozi mbaya, turathi za kikoloni, uchumi
kuegemea mvua isiyotabarika, idadi ya watu inayoupik uwezo wa uchumi wa taifa linalohusika na
ukosefu wa nyenzo na amali za kuwakwamua raia kutoka lindi la umaskini. Ukosefu adimu za ajira
huchangia pia katika tatizo hili.

Jamii ya ulimwengu inapaswa kuelewa kuwa umaskini unaoathiri nchi Fulani una athari pan asana.
Uvunigu unaotokana na umaskini unaweza kuweza kuwa mboji ambako matendo ya kihalifu ili
kujinasua kutoka dhiki ile. Hii inaweza kuwa mbegu ya kuatika maovu kama ugaidi na uhalifu wa kila
aina.

Mataifa ya magharibi yanapaswa kuyaburai madeni mataifa yanayoendelea kama njia mojawapo ya
kupambana na umaskini. Asilimia kubwa ya pato la kitaifa katika mataifa mengi hutumika kuyalipa
madeni hayo. Katika hali hii inakuwa muhali kwa mataifa hayo kujikwamua kutokana na pingu za
umaskini. Njia nyingine ni kustahabu kutoa ruzuku za kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi
zinazoendelea.

Kwa upande wake, mataifa yanayoendelea yanapaswa kuibuka na mikakati bora ya kupambana na
umaskini. Ni muhimu pawepo na sera zinazotambua ukweli kuwa asilimia kubwa ya raia wa mataifa
hayo ni maskini. Pana dharural ya kuzalisha nafasi za ajira, kupanua viwanda hususan vinavyohusiana
na zaraa ambayo ni tegemeo kuu la mataifa mengi, kuendeleza elimu na kuimarisha miundo msingi.
Ipo haja pia ya mataifa haya kuhakikisha kuwa mfumo wa soko huru unaotawala ulimwengu sasa
huishii kuwa chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na kuendeleza masikini zaidi. Kwa ufupi, maamuzi
yote ya sera za kiuchumi lazima yazingatie uhalishi wa maisha ya raia wa mataifa hayo.

a) Kwa nini umaskini umetamalaki katika mataifa yanayoendelea?  (alama 4)
b) Madeni yana athari gani kwa mataifa yanayoendelea? (alama 2)
C) Ni mapendekezo yapi ambayo mwandishi anatoa kwa mataifa machanga kuhusu

utatuzi wa tatizo la umaskini?
d) Mfumo wa soko huru una mathara gani kwa mataifa machanga?  (alama 2)

e) Ukirejea kifungu, eleza maana ya:
i) Kulitadarukia



i) Kuatika
iii) Kuyaburai madeni

2. MUHTASARI

Ajira ya watoto ni tatizo sugu linalokumba ulimwengu wa sasa , hasa katika nchi zinazozoendelea.
Jambo la kusikitisha ni kwamba hivi ndivyo ilivyo katika nchi nyingi za ulimwengu huu. Kuna idadi
kubwa ya watoto wanaoajiriwa katika nyanja mbalimbali za jamii. Zipo sababu nyingi
zinazowasukuma watoto kutafuta ajira barani Afrika kwa mfano, familia nyingi huishi maisha ya
ufukara hivi kwamba hushindwa kuyatimiza mahitaji muhimu hususan kwa watoto. Kapanda kwa
gharama ya maisha kunazidisha viwango vya umaskini. Ukosefu wa lishe pia huwafanya watotto
kutoroka nyumbani kutfuta ajira. Janga la UKIMWI limesababisha kuwepo kwa idadi kubwa ya
mayatima wanaoshia kutafuta ajira ili kuyakimu maisha. UKIMWI umezifanya nyingi pia kuwaondoa
watoto shule ili waweze kuajriwa kwa lengo la kuanzisha pato la familia hizo. Watoto wengine
hutoroka makwao kwa sababu ya maonevu. Maonevu haya ni kama vile kupigwa, kutukanawa kila
wakati, kunyanyaswa kijinsia na kadhalika. Huko nje hutaabishwa kimwili na kiakili. Hufanyishwa
kazi za sulubu zenye malipo duni au wasilipwe kabisa. Hili huwasononeshe na kuathiri afya yao.

Uundaji wa Umoja wa Afrika hivi majuzi ni hatua muhimu ya kushughulikia matatizo ya

Afrika kama vile ajura ya watoto, kuzorota kwa miundo msingi, magonjwa, njaa,

umaskini, ufisadi na ukabila. Katika kushughulikia haki za watoto, nchi za Afrika hazina

budi kuzingatia masharti yalivyowekwa na Umuja wa Mataifa kuhusu haki za watoto.

Nchi nyingi za Afrika ziliidhinisha mkataba wa marsharti hayo ikiwemo inchi ya Kenya.

Nchi hizi basi lazima zishughulikie haki za watoto kupitia sheria za nchi. Watoto ni rasilimali muhimu
na ndio tumaini la kuwepo kwa kizazi cha binadamu.

a) Eleza mambo yote muhimu anaazungumzia mwandishi katika aya ya kwanza
(maneno 45-50) (alama 7, 1 ya utiririko)
Matayarisho
Jibu

b) Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha aya mbili za mwisho (maneno 50-55)

(alama 8, 1 ya utiririko)
Matayarisho
Jibu

3 MATUMIZI YA LUGHA

a) Tunga sentensi inayodhihirisha matumizi ya ngeli ya | — | (alama 1)

b) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mchoro wa matawi:

Mkulima mzembe amepata hasara (alama 4)

C) Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi: Alimchezea (alama 3)

d) Taja sauti mbili zinazotamkiwa midomoni (alama 2)

e) Kanusha sentensi ifuatayo:

Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba (alama 2)

f) Kitenzi fumbata kiko katika hali (kauli) ya (alama 1)



9)

h)

)
K)

Tunga sentensi ukitumia kielezi cha
i) Wakati
i) Mahali

Andika sentenzi zifuatazo kulingana na maagizo uliyopewa
i) Mhunzi mrefu alishinda tuzo (Anza kw: tuzo...

(alama 1)
(alama 1)

(alama 1)
(alama 1)

i) Mwanafunzi huyu anasoma Kifaransa. (Anza kwa kiashiria Kisisitizi)

Sentensi hizi ni za aina gani?
i) Lonare anatembea kwa kasi.
i) Halima anaandika hali Ekomwa anasoma

Tunga sentensi moja ukitumia neon “seuze”

Bainisha Kirai Nomino na Kirai Tenzi katika sentensi:
Jirani mwema alinipa chakula

Unda nomino kutokana na vitenzi:
) Chelewa
i) Andika

Onyesha hali katika sentensi zifuatazo:
) Henda mvua ikanyesha leo.
i) Miti hukatwa kila siku duniani.

Unganisha sentensi zifuatazo ukitumia neon “japo”
) Selina alijitahidi sana .
(i) Selina hakushinda mbio hizo

Andika kinyume cha:
Mwise alikunja nguo alizokuwa ameanika

Sahihisha sentensi:
Mtoto ambaye niliyemsomesha ameasi jamii

andika katika msemo wa taarifa. “Sitathubutu kumpa pesa zangu” Mkolwe alisema.

(alama 2)
Tunga sentensi kuongyesha tofautu kati ya vitate vifuatavyo
Suku na zuka
Eleza matumizi ya ritifaa katika: ‘N” shamchukua
Andika udogo na ukubwa wa neno ‘kiti’
Eleza matumizi ya “na” katika sentensi:

Sofia na Raeli wanaandaliwa chai na mpishi

ISIMU JAMII

(alama 1)
(alama 1)
(alama 1)

(alama 2)

(alama 1)
(alama 1)

(alama 1)
(alama 1)

(alama 1)

(alama 2)

(alama 1)

(alama 2)

(alama 2)
(alama 2)

(alama 2)



Soma kifungu kifuatacho ujibu maswali yanayofuata.

Kwa mujibu wa sheria kifungu nambari 3 sehemu ya A ya sheri za nchi, umepatikana na hatia ya
kutatiza utulivu wa raia wapenda amani kwa kuwatusi na kutisha kuwapiga.

Kiongozi wa mashtaka amethibitisha haya wa kuwaleta mashahidi ambao wametoa ushahidi
usiotetereka kuhusu vitendo vyako katika tukio hilo. Korti hii imeonelea una hatia na imeamuru
ufungwe jela kwa muda wa miaka miwili bila faini ili liwe funzo kwako na kwa wenzako wenye tabia
kama zako. Una majuma mawili kukata rufani.

a) Lugha iliyo katika kifungu hiki hutumika katika muktadha upi?  (alama 1)
b) Toa ushaidi wa jibu lako (alama 3)

c) Zaidi ya sifa zilizo katika kifungu hiki, eleza sifa zingine sita za matumizi ya ligha katika
muktadha huu. (alama 6)
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Saal3/,

1.INSHA YA LAZIMA:

Andika barua kwa mhariri wa gazeti ukilalamikia hali ya watu nchini kwenu kuhamia
mataifa ya nje kwa wingi,

2. Elezavile tatizo la uhaba wa maji linavyoweza kutatuliwa hapa nchini.
3. Mshikamano katika familia hutegemea mambo mengi. Fafanua,

4. Bahati ya m \venzio usiilalie ralango wazi.
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1. UFAHAMU
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali

Takwimu ambazo zimetolewa na shirika la kazi la kimataifa (ILU) zinaonyesha kuwa ulanguzi. wa watoto
umetangaa hususan katika mataifa yanayoendelea. Ipo tumbi ya sababu za kuelezea kwa nini biashara hii

imeshamiri.

Atharj mojawapo ya utandawazi ni kuunda mtandao mpana ulimwenguni. Mtandao huo unaweza

kutumiwa kwa njia chanya au njia basi. Njia chanya ni zile zinazoukiliwa

kuwafaidi wanajamii kwa kuendeleza ubinadamu na kuboresha hali ya maisha kiuchumi, kisiasa na
kitamaduni, Maarifa yanayosambazwa huweza kuwa chachu ya kuumua ari va maendeleo. elimu na
mafanikio katika mataifa mengi ulimwenguni. Njia hasi ni zile ambazo maarubu yake ni kuwanufaisha

wachache huku zikiwahasiri wengi.

Kuwepo kwa mtandao kunawapa wenye nia tule kama usafirishaji na ulanguzi wa watoto fursa ya
kuzitosheleza hawaa zao. Wanaoshiriki katika biashara hii huongozwa na pashau ya utajiri, Hawachelei
kuwalangua watoto wanaochimbukia mataifa ya kimaskini huko ugaibuni wanakozongomezwa kwenye
madanguro, kufanyishwa kazi za sulubu na za kitopasi na kuiishi maisha duni.

Asilimia kubwa ya watoto hurubuniwa kwa ahadi ghushi za kujiendeleza kimasomo. Wengine huuzwa
kutokana na msaada wa jamaa zao wanaotovukwa na utu na kuwa mawakala katika amali hii ya kusikitisha.
Biashara hii huweza kusahilishwa kwa kuwepo kwa mfumo fisadi wa kisheria, msarnbaratiko wa muundo wa

jamaa na ubinafsi wa kijamii.

Ipo haja kubwa ya ushirikiano wa mataifa alkulihali kuikomesha biashara hii haramu. Jamii ya ulimwengu
isipofanya hivi. itakuwa imekitia kizazi kizima kitanzi na kuitumbukiza kesho yake kwenye matatizo kathiri.

(a) Ni kwa jinsi gani utandawazi umechangia katika biashara ya ulanguzi wa watoto?
(alama 2)



(b) Mwand is hi wa kifungu anapendekeza hatua zipi kusuluhisha tatizo la ulanguzi wa watoto?

(©)  Eleza jinsi watoto wanaolanguliwa wanavyoishi huko ughaibuni. (alama 3)

(d)  Kulingana na muktadha, kifungu chachu ya kuumua ari ya maendeleo™ kina maana
gani? (alama 2)

(e)  Jamii isiyosuluhisha tatizo la ulanguzi wa watoto itakuwa na hatima gani?

(alama 3)
U] Eleza maana ya
(i)  maarubu
(i)  pashau...
(alama 2} MUHTASARI

Ubinafsishaji wa mashirika ya umma ni nguzo kuu katika ulimwengu wa leo. Kimsingi, ubinafsishaji ni hatua na
harakati zinazochukuliwa kupunguza kushiriki kwa serikali katika uendeshaji wa mashirika na kuhimiza kupanuka

kwa sekta ya kibinafsi.

Serikali huweza kuhimiza, kutokana na uuzaji, uhawilishaji wa mali fcutoka umiliki wa umma hadi kwenye
umilikaji wa sekta ya kibinafsi. Aidha, serikaii inaweza kuuza hisa zake kwenye mashirika ya umma. Njia
nyingine ni kuchochea ugavi wa zabuni kupitia kwa mikataba ambayo inashindaniwa na mashirika au kampuni
tofauti. Lengo kuu la ubinafsishaji ni kuigatua nafasi ya serikaii katika utendakazi oa uejideshaji wa mashirika.

Uuzaji wa mashirika ya kiserikali au hisa huwa chanzo cha mapato yanayoweza kutumiwa kuendesha miradi
mingine. Hii ni njia ya kupunguza hanja ya serikali inayotokana na uendcshaji wa mashirika yasiyoleta faida.
Ubinafsishaji huzuia uwezekano wa kuingiliwa kwa mashirika na wanasiasa, huimarisha utamaduni mpya wa
muundo wa mashirika na huvunja uhodhi wa kiserikali. Ubinafsishaji huweza kuatika mbegu za ujasiriamali wa

raia, kutamani kuanzisha amali tofauti.



Ubinafsishaji huweza kuyaruhusu mashirika ya kimataifa kutwaa mashirika muhimu nchini, kufutwa kazi
kwa wafenyikazi na kuongezeka kwa umaskini Ubinafsishaji wa sekta zinazohusiana na elimu na afya
huweza kuathiri vibaya wenye mapato ya chini.

Ubinafsishaji haumaanishi ufanisi wa utendakazi wa makampuni na mashirika. Aidha, ikiwa haupo
utaratibu mzuri wa kutathmini au kupima thamani za hisa pana uwezekano wa hisa zinazouzwa
Kupewa thamani ya juu au ya chini.

(@  Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa kifungu, fanya muhtasari wa aya ya
kwaza na ya pili. (maneno 35 - 40} (alarna 6, 1 ya utiririko)

Matayarisho

Nakala safi

(b) Dondoa hoja muhimu zinazojitokeza katika aya ya tatu na ya nne
(maneno 45 - 50) alama 9, 1 ya utiririko)

Matayarisho

Nakala safi (alama 2)



MATUMIZI YA LUGHA

(@  Tunga sentensi moja ukitumia nomino dhahania.

(b)  Eleza maana mbili za sentensi ifuatayo:

Hawa ni watoto wa-marehemu Bwana Nzovu na Bi Makambo. (alama 2)
(©  Undanomino moja kutokana na kitenzi "ghafilika". (alama )
(d)  Andika kwa wingi: Nyundo hii imevunjika mpini wake. (alama 1)

(e}  Ainisha sentensi ifuatayo ukitumia jedwali.

mvulana mrefu anavuka barabara. (alama 3)

()  Tunga sentensi moja moja kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo.  (alama 2)

() KAIAMA .oooooococeceeeeeeeeeeeeee s

(1) GRArAMA ..o e

(g0 Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi zifuatazo:

(i)  Mtoto mwenyewe alienda shatnbani. (alama 1)



i) Kazi yetu haihitajiki shuleni.

(alama 1)

(h)  Koloni/nukta mbili (:) hutumiwa katika kuorodhesha, Onyesha matumizi mengine

matatu ya koloni () (aiama 3)
(i) Tunga sentensi itakayoonyesha matumizi ya kihusishi cha a-unganifu. lalama 2}
()  Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo ‘Mkulima

aliyepanda wakati ufaao amepata mavuno mazuri. (.alama 2)
(k) Ainisha viainbishi katika neno: kujidhiki. (alama 2)

M Tambua na ueleze aina za vitenzi katika sentensi ifuatayo
'Kalamu aliyokuwa nayo mwalimu ni va mwanafunzi. (alama 2)

(m)  Andika viwakilishi ngeli vya nomino zituatazo:

(1) Chakula............. . ettt yeaateteeeeeeeeettteeeeieeeeeseeeseaeiatetteeeeiaaretaeaseaaareateeeeaarerrees
(alama 1) (ii)
KWEBTU et e e e
(alama 1) (n)
Badilisha sentensi ifuatayo ill iwe katika hali ya kuamuru.
Baba ingia ndani. (alama 2)
(0) Eleza maana ya sentensi
‘Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba na ningalistarehe’. (alama 2)

(p)  Fafanua aina za hali zinazotumika katika sentensi hizi.



(1) Mwimbaji aliimba, akacheza na akaehanganisha sana. (alama 1)

i)  Sharigazi huja kila mara. (alama 1

(@) Tunga sentensi MOJA itakayoonyesha maana. mbili tofauti za neno pembe.
(alama 2)

()  Andika katika msemo wa taarifa "Nitakuarifu nikimwona", EIma alisema,
(alama 3)

(s)  Nyambuakitenzi "ota" kama kinavyotokea katika kirai "ota ndoto" ili tofauti tatu
zijitokeze: (alama 3)

4. Isimu Jamii

Huku ukitoa mifano mwafaka. fafanua kaida tano katika jamii ambazo matumizi ya lugha
hutegemea. (alama 10)



102/3
KISWAHIU
FASIHI YA KISWAHILI

Oct/Nov. 2007

(Lazima) saa‘ 2%/,
Soma shairi hili kisha ujibu maswali yanayofuata:

Tohara, usimwazie, mwanamke,
Tohara, usikarimbie, mwili wake,
Tohara, usiifikie, ngozi yake,
Tohara ya mwanamke, katwaani siwazie!

Tohara, hiyo haramu, adha kwake,
Tohara, ni kubwa sumu, si kufu yake, Tohara, ni za
kudumu, dhara zake,
Tohara ya mwanamke, katwaani shtezie!

Tohara, kile kijembe, usikishike,
Tohara, yule kiumbe, si haki yake,
Tohara, usimtimbe. kwayo makeke,
Tohara ya mwanamke, katwaani siwazie!

Tohara, ni tamaduni, usiyashike, Tohara, ati uzimani.
ajumuike, Tohara, umaahini. kwa mwanamke,
Tohara ya mwanamke, katwaani siwazie!

Tohara, akijifungua, ataabike.
Tohara, yaweza ua, hufa wanawake, Tohara,
inausumbua, uhai wake,

Tohara ya mwanamke. katwaani siwazie!

Tohara, na siku hizi, haya uyashike,
Tohara, gonjwa umaizi, lije iimshike,
Tohara, ageuke uzi, hue mWili wake,
Tohara ya mwanamke. katwaani siwazie!
Tohara, nasisitiza, rawanamke,
Tohara, inaibeza, hadhi yake,
Tohara, inadumaza, fikira yake,
Tohara ya mwanamke, zamu yake ipitile!
(a) Eleza dhamira ya msanii katika shairi hili,
(b)  Fafanua madhara manne ya tohara kwa mwanamke.
(c)  Taja na ueleze mbinu mbili za kifasihi ziiizotumika katika shairi,
(d)  Kulingana na mshatrl mwanamke hupashwa tohara kwa nini?

(e)  Andika ubeti wa sita katika lugha nathari.
Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika shairi

(alama -)
(alama 4)
(alama 4)
(alama 2)

(alama 4)



(i)adha
(i) usimdmbe (alama 2)

() Upashaji wa tohara kwa mwanamke ni mojawapo ya maswala ibuka katika jamii  yetu.
Taja maswala ibuka mengine mawili yanayohusu mwanamke. (alama 2)

RIWAYA
Z.BURHANI: Mwisho wa Kosa
Jibuswalila2aula3

2  Onyesha jinsi ukengeushi unavyojitokeza katika riwaya ya Mwisho wa Kosa.  (alama 20)

3 Eleza jinsi ambavyo KINAY A kimetumiwa katika. riwaya ya Mwisho wa Kosa.  (alama 20)

TAMTHILIA
KITHAKA WA MBERIA: Kifo Kisimani
Jibu swali la 4 au la 5.

4 Ukirejelea tamthilia ya Kifo Kisimani, fafanua mambo yanayopiganiwa na umma katika nchi ya
Butangi. (alama 20)

5 "Uovu wa mume si uovu wa mke"

(@) Eleza muktadha wa kauli hii. (alama 4)

(b)  Onyesha jinsi mhusika anayerejelewa hapa alivyosaidia kupunguza mateso ya wana
Butangi. . (alama 10)

(c) Eleza wasifu wa msemaji. (alama 6)



HADI1THI FUPI

K.W. WAMITILA: Mayai Waziri wa Maradhi

6.  Mimi nashughulika na wanyama wa porini, mambo yanayohusu binadamu mimi simo".
(@  Eleza muktadha wa maneno haya. (alama4)

(b) Onyesha jinsi mzungumzaji na wenzake wasivyowajali wananchi wanaowahuctamia.
(alama 16)

FASIHI SIMULIZI

@) Nini maana ya mighani/migani? alama4)

(b) Fatanua sifa tano za Mighani/migani. Alama 10)

(c) Eleza umuhimu wa mighani/migani: alama 6)



KISWAHILI
Karatasi ya 1 INSHA Okt/Nov, 2008
Karatasi ya 1
INSHA
Maagizo

Andika Insha mbili insha ya kwanza ni ya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia.

Kila insha isipungue maneno 400.
Kila insha ina alama 20.
1. Insha ya lazima.

Andika tahariri kwa gazeti la Raia ukieleza hatua zinazochukuliwa nchini ili kumwendeleza
kielimu mtoto msichana.

2. "Ufisadi ndicho kikwazo kikuu katika maendeleo ya uchumi wa taifa lolote."
Thibitisha.
3. Matikiti na matango ndiyo maponya njaa.

4. Andika insha itakayomalizikia kwa ; "Aha! Kumbe mwungana akivuliwa nguo
huchutama. Sitaisahau siku hiyo kwani sijawahi kufedheheka maishani kama
nilivyoaibika siku hiyo."

THE KENYA NATIONAL EXAMINATIONS COUNCIL



Kenva Certificate of Secondary Education
KISWAHILI

Karatasi ya 2

LUGHA

Saa: 21/

Maagizo

Andika jina lako na namba yako katika nafasi ziliizoachiwa hapo juu. Weka
sahihiyako na

Tarehe ya mtihani katika nafasi zilizoachiwa hapo juu. Jibu waswali yote.
Majibu yako

yaandikwe katika.nafasi zilizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswali.

Swali Upeo Alama
1 15
2 15
3 40
4 10
Jumla




1 UFAHAMU
Soma makala yafitatayo kisha ujibu maswali.

Kuna aina kuu za hisia zinazotawala na kuongoza maisha ya mwanadamu: kuona, kusikia,
kugusa, kuonja na kunusa. Ni vigumu kusema ni hisia gani muhimu kuzidi nyingine ingawa ni
dhahiii alhari kubwa humuangukia mabuluku asiyeweza kuona. Inasernekana kuwa mishipa ya
fahamu inayounga ubongo na macho ni rikubwa zaidi kuliko mishipa ya fahamu inayounga
ubongo na viwamfao vya masikio. Na katika maisha na nyemdo za kila siku kuona hupewa uzito
mkubwa minghairi ya kusikia Pengine basi sio ajabu. kama itakavyobainika punde baadaye.
kuwa kazi nyingi za fasihi andishi zimeelemea mno katika hisia hii kana kwamba zile nyingine
kuu hazipo kabisa. Hakika hili ni kosa. Maana kusikia kugusa, kuonja. na kunusa nako ndiko
humkamilisha mwanadamu aweze kuyafaidi maisha yake. Na hata mbele ya sheria, ushahidi
huweza kutolewa mintaaraf u ya kusikia, kugusa, kuonja na kunusa alimradi shahidi awe
amesikia, kugusa. kuonja. au kunusa mwenyewe. Ushahidi wa kuambiwa haukubaliwi.

Kwa hivyo basi kazi ya sanaa ambayoitazituma fikra za msomaji zihisi kuona, kusikia,
kuonja kugusa, na. kunusa matendo na mazingira yanayosimuliwa humpeleka msomaji huyo
katika mipaka na nyanja za juu za ufahamu na furaha.

Kila hisia ina umuhimu wake kutokana na mazingira ya tukio linalohusika ati kusimuliwa.
Maana kazi zote za sanaa hutokana na matendo na maisha ya watu ambao katika matukio, visa na
mazingira yao hutumia hisia zao zote tano ama kwa pamoja an kwa nyakati mbalimbali. Ili basi
msomaji aweze kupata mandhari kamili, na hata yeye mwenyewe ashiriki katika matukio yenyewe
kwa kuchukia, kuonea huruma. n.k muhimu, kabia ya yote, apate hisia zote hizo tano. Kazi ya
sanaa inayojihusisha na hisia moja tu au mbili huwa muflisi.kisanii kwa vile inashindwa
kuwasilisha mandhari za hali halisi kwa msomaji. Je, mara ngapi nyoyo zetu husononeka au
kuripukwa kwa maya kwa sababa ya sauti ndogo tu ya ndege aliaye pekee nyikani, au nyimbo
yazamani? Sauti ya ndege huweza kuieta majonzi ya mtaka mingi mno ya utotoni wakati ambapo
mtu alifiwa na mzazi, ndugu, jamaa au sahibu wake. Kadhalika nyimbo ya kale huweza kuchimbua
ashiki ya zamani baina ya wapenzi.au kutonesha jeraha la masaibu na madhila yaliyopita. Na
wala sio nyimbo na sauti ya ndege tu, pengine hata" hanifu ya maua huwa na nguvu za
kumbukumbu kubwa mno.

Licha ya yote hayo, matumizi ya hisia nyingi yanasaidia kujenga mandhari kamili ya tukio
katika akili ya msomaji Mathalan badala ya kuelezwa tu kuwa paliandaliwa chakula kizuri.
msomaji anaelezwa vitu ambavyo vimeandaliwa pamoja na hamfu yake. Au badala ya kuambiwa
mtu fulani alikuwa na wajihi wa kutisha. huelezwa na kuelewa vyema zaidi kwa kuainishia jinsi
pua macho, rangi, nywele, mdomo na meno ya mtu huyo yalivyo. Na hivyohivyo kwa mifano
mingine kadha wa kadha kama vile hasira na ucheshi. Kutokana na maelezo ya kutosha ya hisia
msomaji huweza kumuashiki ianabi. au akadondokwa na ute kutamani chakula ambacho hakipo
mbele yake.

Na sio hivyo tu. Hisia zinazotumiwa huweza kumfanya msomaji atafakari zaidi. Ataweza
kufikia uamuzi kuhusu picha zinazochorwa kutokana na hisia mbalimbali na wafa sio kauli za
rnkatomkato za mwandishi kama ilivyogusiwa hapo juu. Kauli za mkatomkato sio tu hudumaza
sanaa, bali pia hudhalilisha hata akili ya msomaji kwani unbuji wa mwandishi ni pamoja na
kufanya matendo na mazingira anayoyasimulia yawasilishe na kuwakilisha fikira za wahusika
wake na hata zake mwenyewe.

Hivyo ni dhahiri kuwa hisia humsaidia msomaji kuzama katika matendo na kuelewa fikra
za mwandishi mwenyewe, asili na makazi yake, kuwadadisi na kuwaelewa wahusika wenyewe,n.k.

Makala kutoka: Safari, A J. 'Hisia Katito Fasihi Andishi
Katika Mutokozi M.Mna Aftfw? ong o (Wah.) (1993:331
Fasihi uandishi na uchapishaji Dar-es-Salaam; Dar-cs-
$alaam Univ. Press



(@ Tajanaueleze uwanjaambao hutilia mkazo hisiazote.  (alama 3)

(B  Kwa mujibu wa kifungu hiki, ni nini matokeo ya kusisitiza hisia ya kuona katika fasihi

andishi? (alama 2)
(© ()  Mwandishi ana maoni gani kuhusu kazi nzuri ya sanaa. (alama
2)
(i) Maoni hayo yana umuhimu gani? (alama 4)

(d) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu ulichosoma.
(i) MUFLIST KISANTT 1.veve sV e
(i) jeraha la masaibU..........uuuiiiieeiiiiiiiiiii e

(i) kumuashiki janabi............ccooooiiiiiii
(V) UMDUJE i (alama 4)

2. UFUPISHO

Uchumi wa soko huria ni hali ya kiuchumi ambapo itokeapo amali, shughuli na harakati
zote za kiuchumi ghairi ya zile ambazo ni za lazima kwa serikali au dola kama ulinzi, sheria na
mpangilio mzima wa jamii, huwa huria kwa watu binafsi. Msingi wa soko huria, sifa kuu ya
utandawazi, ni kuibua na kudumisha mazingira na hali zinazochochea na kumruhusu mtu
yeyote kuongozwa na hawaa, au matamanio ya kibiashara anayoyaona sawa pasi na hofu ya
kuingiliwa na udhibiti wa serikali.

Mazingira hayo yanawapa watu satua ya kufanya maamuzi kuhusu hatima yao ya
kiuchumi. uamuzi kuhusu suala la ajira yao, matumizi ya mtaji - kipato na harija zake, na



uwekezaji mzima. Suala mojawapo linaloibuka kuhustana na mfumo wa soko huria ni kuweka
mipaka bainifu na wazi baina ya amali na shughuli zinazohusishwa na serikali na zile ambazo
huachwa huria kwa watu. Kwa mfano, inaaminiwa kuwa haki ya kuishi na kulindwa dhidi ya
shambulizi, liwe la kijambazi au la kigaidi, ni ya kimsingi ambayo haiwezi kuhusishwa na
uwezo wa kiuchumi wa mtu binafsi. Aidha huduma za kimsingi za afya nazo zinaingia katika
kumbo hili. Ikiwa huduma hizi zitaachwa huria pana uwezekano mkubwa kuwa zitaishia kuwa
istihaki ya wenye mtaji na kipato cha’juu tu.

Licha ya kuwepo kwa sheria au kanuni huria kutoka nyanja maalum. hutokea hali ambapo
udhibiti wa kiserikali ni lazima. Hili hutokea pale ambapo ipo haja ya kuyalinda mazingira
hasa kuiokana na tichnfiizi wa viwandu au rasiiia. Aidha mihibiti htio ni laziina pale

ambapohaki za watu wengine zinahusika; yaani ikiwa uhuru wa hata mtu mmoja unaadhirika
kutokana na sera hizo. pana haja ya kuingilia ili kuisawazisha hali yenyewe.

(@  Andika kwa muhtasari maana ya uchumi wa soko huria kulingana na taarifa hii
(maneno 25-30) (alamab. lya
mitiririko)

Matayarisho

Jibu

(b) Eleza mawazo makuu yanayojitokeza katika aya ya pili na ya tatu.
(Maneno 70-75) (alama 10, 3 za mtiririko)

Matayarisho

Jibu



3 MATUMIZI YA LUGHA
(a)  Tambuamzizi katikaneno

Imsahaulifu".,.......cccvvv.... e, sereieyeyeenoalamal)
(b)  Tungasentensi ukitumia kivumishi cha nomino alamal
)
(c)  Andika kinyume cha:
Wasichana watatu wanoingia darasani kwa haraka. alama2)
d) (i) Fafanua maana ya "*'mofimuhuru (alama
1)
(i)  Toa mfano inmoja wa mofimu huru (alama 1

(e) Tambua kiambishi awali na tamati katika neno alaye. (alarna 2)
(f)  Tumia kirejeshi-amba-kuimganisha sentensi zifuatazo

0] Mwanafunzi yule ni mrefu.

(i)  Mwanafunzi yule amepita mtihani. (alama
2)

()  Sahihisha sentensi hii:
Waya Yangu imePOLEA.............ceeereeeeeereereeeeseesreseeseeseseeseseseeeens (alama I)

(h)  Tajaaina ya yambwa iliyopigiwa mstari katika sensensi ifuatayo:
Mpishi arnempikia nigeni waji vizuri. alama I)

(i)  Neno "Chuo" lina maana ya ""Shule inayotoa mafunzo maaluum ya kazi fulani Tunga
sentensi mbili kubainisha matumizi mengine mawili yanenohili. ~ Alama 2

() Ibadilishe chagizo ya mahali kwa ile ya wakati katika sentensi ifuatayo: Mchezaji
aliucheza mpira mjini Malindi. Alamal

(k) Eleza maana mbili za .sentensi:
Y ohana alimpigia Husha mpira. (alama 2)



() Kanusha:
Sisi tumemaliza kujenga nyumba ambayo ingalikuwa yake angalifurahi. (alama 1)

(m)  Unda nomino kutokana na:
(1) ZINQUA.....eoiieieeeceee e (alama 1)

(1) TOSA oo (alama 1)

(n)  Ichoree vielelezo matawi sentensi:
Paka mdogo amepanda mchungwani.

(0) Tumia kihusishi badalia kutunga upya senten.si hii:

Mgeni yuko katika nyumba, (alama 1)
(p)  Unda kitenzi kutokana na neno "sahili..........c.cocoeevvnnnnninninininnns (alamal)
(q) Eleza tofauti kati ya sauti |z| na [d| (alama 2)

()  Tambuaaina ya kitenzi kilichopigiwa mstari katika sentensi.

Mzee huenda anacheza kamari. (alamal)

(s)  Badilisha kiwakilishi kimilikishi kwa kiwakilishi kionyeshi katika sentensi:
Chake kilipatikana nchini. (alamal)

()  Tumia mfano mmoja mmoja kutofautisha baina ya sentensi sahili na ambatano.
(alama 4)

(u)  Tunga sentensi itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha nomino. alarna l)

(v)  Andika kwa wingi:



Mvua imebornoa nyumba ya jirani. (alamall)

(w)  Akifisha kifungu kifuatacho:

huenda serikali iwazie kuidhibiti bei ya petroli hatuwezi kuyaruhusu makampuni ya
petroli kuunyanyasa umma alisema waziri wa kawi bei ya petroli imeongezwa mara nne
katika kipindi cha mwezi mmoja (lama4)

ISIMU JAMII

Eleza huku ukitoa mifano sifa tano za kimsingi zinazotambulisha sajili ya mazumgumzo,
(alama 10)

KARATASI YA TATU 2008



(LAZIMA) USHAIRI
Soma shairi hili fusha ujibu maswali yanayofuata.

WASAKATONGE

1. Wasakatonge na juakali
Wabeba zege ya maroshani,
Ni msukuma mikokoteni,
Pia makuli bandarini,
Ni wachimbaji wa migodini,
Lakini maisha yao chini

2. Juakali na wasakatonge
Wao ni manamba mashambani,
Ni wachapa kazi viwandani,
Mayaya na madobi wa nyumbani,
Ni matopasi wa majaani,
Lakini bado ni masikini.

3. Wasakatonge na juakali
Wao huweka serikalini,
Wanasiasa madarakani,
Dola ikawa mikononi,
Wachaguliwa na ikuluni,

Lakini wachaguaji duni

4. Juakali na wasakatonge
Wao ni wengi ulimwenguni,
Tabaka lisilo ahueni.

Siku zote wako matesoni,
Ziada ya pato hawaoni,
Lakini watakomboka lini?

(Mohammed Seif Khatib)
(@  "Shairi hili ni la kukatisha tamaa™. Fafanua rai hii kwa kutoa mifano minne.
(alama 4)
(b)  Tajatamathali ya usemi iliyotawala katika shairi zima na uonyeshe mifano
miwili ya jinsi iiivyotumika. (alama 3)
()  Elezaumbo lashairi hili. (alama5)
(d)  Andika ubeti wa tatu katika lugha ya nathari. (alama 4)

(&)  Onyesha mifano miwili ya maadiii yanayojitokeza katika shairi hili. (alama 2)
Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi.
I f k li iwa katika shairi

(1)  Manamba

(i)  Tabaka lisilo ahueni alama



TAMTHILIA

Jibuswalila2anla 3,

Kithaka wa Mberia: Kifo Kisimani

2 Ukitumia mifano, onyesha matumizi matano ya mbinu ya ishara kama ilivyotumiwa
katika tamthilia ya Kifo Kisimani. (alama 20)

3 "Kwa hakika, kama mzazi hana kifani katika Butangi nzima. Na pengine hata katika
ulimwengu mzima.”

(@ Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

(b) "Watu waliojiita washauri wa Mtemi Bokono walikuwa si washauri halisi bali wanafiki
waliomdanganya,” Thibitisha kauli hii kwa kutoa mifano mitano.

(alama 16)

RIWAYA
Jibu swali la 4au la 5.

Z. Burhani: Mwisho wa Kosa.



4 "Wanawake katika riwaya ya Mwisho wa Kosa wamepewa nafasi ndogo katika masuala
ya maendeleo ya kijamii,” Thibitisha kauli hii kwa kutoa mifano kumi,
(alama 20)

5  Eleza jinsi wahusika wafuatao wanavyoafiki anwani ya riwaya ya Mwisho wa Kosa.

(a) Ali (alama 10)
(b) Asha (alama 10)

HADITHI FUPI

K. W. Wamitila (mhariri): Mayai Waziri wa Maradhi na Hadithi Nyingine

6 "Umdhaniaye ndiye, kumbe siye".
Kwa kurejelea hadithi zozote tano katika diwani ya Mayai Waziri wa Maradhi na Hadithi

Nyingine, onyesha ukweli wa kauli hii. (alama 20)

FASIHI SIMULIZI

7 Fafanua sifa zozote kumi za mtambaji bora wa ngano. (20
alama)

MWONGOZO WA MAJIBU MTIHANI WA KCSE
KISWAHILI 2007 KARATASI 102/1 INSHA
1. Barua kwa mhariri

- Barua hii iandikwe ikizingatia mtindo wa uandishi wa barua rasmi lwe na
anwani ya mwandishi. lwe na anwani ya mwandikiwa (mhariri)

- Mtajo (kwa mhariri)
Kiini /lengo (kichwa cha maoni)

- Aya (zikiwa na maudhui ya barua)




- Hitimisho
Maudhui
- Mwandishi alenge kiini cha habari anayoiandikia.
- Aweke hoja zake kwa njia inayodhihilika
- Jambo analolishughulikia mwandishi liwe na uzito wa kumfanyia mhariri
alichapishe gazetini
- Lugha anayoitumia izingatie kiwango cha wasomaji wa gazet/ au
jarida na atumie msamiati mwafaka
Vidokezo: sababu za watu kuhamia mataifa yanje.
- Wengi huenda kwa sababu ya kujiendeleza kielimu
- Wengine huenda kutafuta kazi sababu ya uhaba wa kazi nchini
- Mshahara duni kazini
- Tamaa ya kutajirika haraka
- Wakimbizi wa kisiasa
- Umaskini
Masuluhisho; vidokezo
- Vyuo vikuu kuongezewa nchini
- Serikali ipanue viwanda /kuwaajiri raia
- Wafanyakazi kulipwa mishahara kulingana na kazi wafanyayo /serikali
kuboresha mishahara.
- Wananchi kuondoa tama ya kutajirika /kuridhika na kile
wanacho/wanachopata
- Sera na mwdngozo mwafaka wa kisiasa kuimarishwa Demokrasia kuzingatiwa
ili kuzuia tatizo la wakimbizi.
- Serikali na raia kuweka bidii kazini ili kuimarisha uchumi wa nchi kwa
kuzalisha mali.
2. Vikokezo: matatizo ya uhaba wa mayji nchini
- Maji safi hayapatikani kwa wingi
- Maji hutumiwa vibaya
- Mifereji hutoboka na hairekebishwi na wengine hufunguria na kuyaacha
maji yakitiririka.
- Gharama ya juu ya maji.
- Huduma na usabasaji wa maji
- Visima kukauka,
- Kuharibu chemichemi za maji

Masuluhisho: vodokezo
- Watu kubadili tabia ya kuchafua maji
- Watu kubadili tabia ya kutumia maji ovyo ovyo.

- Serikali isaidie katika ujenzi wa mabwawa
- Serikali na watu kuchimba vislma katika maeneo mbalimbali.
- Serikali kujitolea kuhifadhi chemichemi za maji

3. Vidokezo: Mshikamano katika familia



- Maadiii mema /heshima/adabu
- Uaminifu baina ya mke/mume
- Mazungumzo ya wazi katika familia
- Mwongozo /mafunzo yanayohitajika katika imani ya dini
- Mapenzi kudhihlrishwa kwa wote bila mapendeleo
- Matumizi mazuri ya raslimaii ya familia
- Mfano mzuri kutoka kwa wazazi hadi kwa watoto
- Kula pamoja /kuomba pamoja
- Kushauriana /kupeana nasaha kwa njia nzuri
- Kukosoana /kurekebisha makosa kwa njia nzuri
- Kuwakuza watoto kwa kuwapa mafunzo mwafaka
4. Bahati ya mwenzio usilalie mlango wazi Maneno muhimu
- Bahati - neema/jambo jema
- Usiialie mlango wazi - usfiegemee
Maana va nje
Huwezi acha kufunga mlango wako ukisubiri neema ya mtu eti inaweza
kukupata.
Maana va ndani
- Hakuna mtu ambaye anaweza kupata bahati (neema) ambayo imenuiwa mtu
mwingine. Hutumiwa kuwashauri watu ambao hupenda kutegemea vitu vya
watu wengine wakomeshe tabia hiyo na wajibidiishe kutafuta vyao.
- Mtahiniwa aandike kisa au visa kudhihirisha ukweli wa methali hii.

Usahihisho KARATASI 102/2 -2007
KARATASI 2 LUGHA UFAHAMU
a. i) Mtandao umewapa wenye nia tule kusafirisha na kuiangua watoto nafasi ya
kutosheleza ashiki zao

())Mtandao umetumiwa kwa njia hasi ambayo maarubu yake ni kuwanufaisha
wachache huku zikiwahasiri wengi

b. 1) Mataifa kjjshirfkiana kuikomesha biashara hil haramu.
i) Wanaoshiriki wakomeshe tabia ya tama ya utajiri

iii) Wanaoshiriki waache kutumia mtandao kama njia ya



kuzitosheleza hawaa zao.

iv) Kuundwa mfumo usio na ufisadi wa kisheria
V) Kuzuia msambaratiko wa muundo wa jamaa
Vi) kumaliza ubinafsi wa kijamii.

¢, - Watoto huzongomezwa kwenye madanguro
- kufanyishwa kazi za sulubu na za kitopasi
- na kuishi maisha duni.

d. Maana ni kule kuchochea bidii/ari/nima kwa watu ili wafanye kazi kwa pamoja na kuleta
maendeleo

e. i) Msambaratiko wa muundo wa jamaa
ii) Ubinafsi .
i) Jamii isiyokuwa na elimu kwa sababu ya kutokuwaelimisha watoto
na badala yake kwalungua hatimaye kukosa maendeieo.
iv) Ufisadi wa kisheria utasahilishwa ili kuendeieza biashara hii
f. 1) Maarubu - nia/kusudi/sababu/azma/madhumuni/lengo/kiini
i) pashau - tama/shauku/uchu/kiu.

UFUPISHQ
a) UBINAFSISHAJI

- Ubinafsishaji wa mashirika ya umma ni nguzo kuu ulimwenguni

Hupunguza kushiriki kwa serikari kuendesha mashirika na huhimiza

upanuzi wa sekta ya kibinafsi

Kuuzia umma hisa za mashirika na kuchochea ugari wa zabuni.

Huiondoa serikali kwenye utenda kazi na kuendesha mashirika. (alama 6,1 ya
utiririko)
Kuingatua nafasi ya serikaii katika utendakazi.

b) Athari za Ubinafsishaji

- Mapato huzafiwa na huutumiwa kuanzisha miradi mingine:
Hupunguza miradi ya serikali isiyoleta faida

Huzuia wanasiasa kuingilia mashirika

Huimarisha utam'aduni mpya na kuvunja uhodhi wa serikali
Raia hupewa nafasi kuzalisha mali
Hutwaa mashirika muhimu nchini
Hufuta kazi wafanyakazi
Ubinafsishaji wa elimu na afya huadhiri maskini
Kipimo cha kutathmini hisa chafaa kuwepo.

(alama 9,1 ya utuririko)

MATUMIZI YA LUGHA




a) Atunge sentensi yenye nomino yoyote ya ‘dhahania.si lazima iwe mwanzoni mwa
sentensi. Ujinga,shetani,uongo, wivu n.k, Mfano; ujinga wake ulimtia matatani
(alama 2)

b) i) Baadhi ya watoto ni wa bwana Nzovu na wengine ni wa Bi makambo
ii) watoto wote ni wa BW nzovu bi BI Makambo
1ii) Wote waweza kuwa marehemu BW.Nzovu na Bi Makambo
iv) Hawa ni watoto wa BW Nzovu na Bi makambo pamoja
v) Bl Nzovu ndiye marehemu na Bi Makambo yuhai. (alama 2)

c) kughafilika/ghafiliko/kighafilikishi/mgafilikishi/mghafilike/
ughafilikaji"'/mghafilikishwa/mgafilikiwa/ughafili/mghafi/i/mgafala/(hata katika
wingi) (alama 1)

d) Nyundo hizi zimevunjika mipini yake.

€)

KN KT
N V T "N
Mvulana Mrefu Anavuka |Barabara

(aiama 2)

f) i Lazima atunge sentensi karama-kipawa /uwezo kutoka kwa mungu) '(gharama
-matumizi ya pesa/,Bei ya kitu yenye thamani.

Karama yake ilimwezesha kupata mtoto baada ya kukaa muda mrefu
licha ya kuwa gharama ya kumlea ilikuwa nitatizo (alama 2)
_ _ o (alama 1)
g) i) Mwenyewe - kivumishi cha pekee
(alama 1)
i)Yetu - kivumishi kimilikishi

h)(i) Kusisitiza jina Fulani au jambo la kipekee k.m Kenya ina mlima mrnoja tu
ambao una theluji mlima Kenya

(if) Katika maandishi ya kitamthilia /dayalojia
Mwaiimu:kazungu mbona leo hujaoga?
Kazungu: Mwalimu nimeoga

iif)Kuonyesha saa na dakika.k.m 11.30 kamili
iv kutaja mafungu ya bibilia/kurani

v)  kuandika tarehe

vl) Kuandika mada au barua rasmi

vii) katika hesabu kuonyesha uuiano (Ratio)

vlil) katika ufafanuzi

iX) Barua pepe-udabhilishi zozote 3x1

i) sentensiiwe naa unganifuk,v. ya chalan.k.



Alijificha kando ya gari (alama 2)

J) 1) Mkulima aliyepanda wakati ufaao (kishazi tegemezi)

i)Amepata mavuno mazuri -(kishazi huru) (alama 2)
k) 1) Ku- kiambishi kiwakiiishi cha nafsi
iji - kirejeshi
1ii) Dhiki- shina la kitenzi (alama 2)

I) Aliyokuwa - kitenzi kishirikishi kikamilifu
1)Ni -kitenzi kishirikishi kipungufu (alama 1)

m) i) Chakula - KI/ ki-VI (alama 1)
iKu - ku/ku-ku) (alama 2)
n) Baba ! ingia ndani!

0) i)Hana matumaini ya kupata pesa kujenga nyumba na kustarehe

(kitendo hakiwezekani)
i) Mtu huyu hakuwa na pesa, hakununua nyumba na hakustarehe

1ii) hakuna uwezekano/Haiwezekani
Iv) Amepoteza matumaini
v) wakati uliopita

p) i) mfululizo wa vitenzi / Mfuatano wa vitenzi.

i) hali ya kurudiarudia/ kila wakati .Hali ya mazoea (alama2
\

g) atunge sentensi moja itakayodhihirisha maana mbuli ya PEMBE
1) sehernu ya mnyama/Baragumu
I1) Ncha ya kitu k.v. chaki
iii) Mahari pa siri/ faragha
Iv) sahemu k.v. ktk nyumba
v) masafa marefu ya dunia (pembe za dunia)

Fahali wale wawili walikuwa wame'pangiwa na wanasarakasi wale wakutane

pembeni mwa uwanja ili wapigane kwa pembe
(alama 2}

r) Elma alisema (kuwa) angelimw/angemwarifu kama
angelimwona/angemwona.

s) i1)Otea ndoto/otesha ndoto/oteshwa ndoto/otewa ndoto (alama 3)

ISIMU SAMU

(i) Cheo/hadhi -wodogo
- wakubwa

i) umri -vijana



i)
Iv)
v)
Vi)

-wazee
wakati/misimu
Tabaka -matajiri
Mazingira
Muktadha

vii)  Hali/Hisia/Afya
viii) Mada -kile kinachozungumziwa

IX)
X)
xI)

Madhumuni/lengo
Malezi
Dini/lmani

xii)  Uhusiano-

Xil

i) Taaluma-Kazi

xivj Lugha azijuazo mtu
xv)  Kiwango cha elimu
xvi) Njia ya mawasiliano
xvri) Hadhira

xviii) Tajriba - ufuzi wa juu

Kutaja kaida 1

l.
Katoa mfano-1 alama 10

KARATASI 3: 102/3
FASIHI
1. USHAIRI
a). Msanii katika shairi hili anatuma ujumbe wa-kukomesha tohara ya wanawake
kwa sababu athari zake ni mbaya kwa mwanamke.

(alama 2)
b) i) Mwanamke hutaabika anapojifungua
i) Tohara yaweza kuua mwanamke..

i) Tohara hubeza hadhi ya mwanamke.
iv)Tohara -hudumiza fikra ya mwanamke (alama 2)



c) i) Takriri -Kurudiarudia maneno k.m tohara

(alama 4)

(alama 2)

if)Istiari -Tohara ni kubwa sumu
lii)Tafsida -akijifungua badala ya akizaa

d) Kwa sababu ni utamaduni

e) Uelewe tohara ya siku hizi ni ugonjwa mkubwa unaomshika mwanamke na kumfanya
akonde sana Tohara ya mwanamke asilari ikomeshwe, (alama 4)

f) (i) Adha-Jambo linalosumbua au kuleta shida/tabu/udhia.
i)Usimtimbe - Hali ya kumlazimishia mwanamke tohara.  (alama 2)

g) i)Uhuru wa mwanamke
il)Mwanamke kurithi mali kutoka kwa babake.
1ii)Ndoa za mapema /lazima kwa wasichana. (alama 2)

2.RIWAYA Z.BURHANI: MWISHO WA KOSA (alama 20)

Ukengeushi ni hali ya kumfanya mtu kufuata tabia mbaya au kupotoka kitabia. Baadhi ya
wahusika wa mwisho wa kosa walidhihirisha tabia hizi.

a) Monika

* Alipenda starehe kupita kiasi, kutembea na wanaume wasiofaa na kutojali onyo la Rashid

Aliwaacha wadogo wake wakiwa na njaa wakati Bi Tatu aliposafiri.
alivutiwa na kijana Karim na kuanza kufanya vitendo vya kumshawishi
ampende Alidhamini watu wenye vyeo vikubwa na fedha

Anatoka kwao bila kuaga

Anatumia lugha mbaya kwa babake

Alishiklia utamaduni wa kigeni na kudharau utamaduni wa kiafrika
Alipenda uhuru usio na mipaka na ubinafsi

Alimchukua Rasid mchumbake Saiama

Monika kymwonyesha Bi.Keti dharau kwa kutupa kibakuli na kumwaga uji wake na
kuuita mchafu.

Alimbeza Saiama kuwa si mrembo na si mtamaduni.

« Hakuwasaidia wazazi wake ingawa aiikuwa na mshahara mkubwa
« Anapenda kustareheshwa
b) Matata

Alifanya mfainu ya kumwachisha Rashid kazi kwa sababu ya monika
Anatumia madaraka yake vibaya kwa kuwafukuza wapangaji
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Anamshawishi Alison amfute Rashid kazi hivyo kama kiongozi waziri
alikengeuka maadili ya jamii
Alimuoa mtoto mdogo isivyostahili
Alimlaghai Monika kuwa angemuoa
Ingawa ameoa lakini ana wasichana wengi.
Anamhini mwenye nyumba kwa kutolipa kodi kwa muda mrefu

c) Hassani

Hupenda kutazama sinema za kitoto

Hapendi kusoma ili azidi kujiendeleza
Kukosa kumtunza Muna inavyotakiwa
Anamnyima uhuru wa kutoka na wenziwe
anamnyima fursa kuwatembelea wazazi wake
Anampiga Muna

d) Salimu

« Ana kazi nyingi lakini anaziacha ill aonane na Matata.

« Alitumia fedha chungu nzima kumpa msichana fulani atalii Marekani

« Anatumia fedha za umma vibaya

« Anashawishiwa na waziri Matata amwachishe Rashid kazi, naye
alifanya hivyo kwa shingo upande,

e) Asha

« Anamwonea wivu Bi.keti kwa urembo wake

. Anasingizia kuwa ana mgogoro na mumewe ili apate njia ya kuviiba
vyombo vya dhahabu na amsingizie Bi.Keti kuwa ndiye mwizi

o Alijaribu kuficha ila za mumewe za kucheza kamari na madeni aliyo
nayo

« llibidi akiri uovu wake aliomfanyia keti ndipo apewe msaada wa fedha
na Bi Mariamu.

f) Rashid

« Aliishi na Monika licha ya kwamba hawakuwa wameoana Alikubali
fedha kutoka kwa Alison

q) Alison
Anampa Rashid hundi nono ili ashughulikie zabuni.

77



3.KINAYA (alama 20}

»

Ni kinaya Rashid anapopokea barua ya kufutwa kazi anapowazia kuwa ni kiongezeo cha
mshahara kinyume cha hayo ni barua ya kumfuta kazi

Monika akisomeshwa kwa shida huko Ulaya Wazazi walitegemea akihitimu na kupata kazi
angewasaidia, lakini hakufanya hivyo. Monika alitumia pesa hizo peke yake. Mamake
ailiazimika kukopa salama alipohitgji pesa.
Kinaya ni mbinu amipayo marnbo yanayotokea huwa kinyume cha matarajio

Tabia anayofanya mheshimiwa waziri wa eiimu Bwana Matata ni kinyume cha wadhifa
wake

Anapendekeza Rashid kufutwa na ni mfanyakazi mwenye bidii ujuzi na hawa ndio
husukuma gurudumu la maendeleo
Anamwoa msichana wa miaka kumi na sita ambaye ni binti mdogo hajahitimu masomo ya
juu. Badaia ya kuhimiza elimu ya wasichana , yeye anapnyesha mfano ulio kinyume
kabisa.

Wazfri Saiimu Hamadi anamfukuza Rashid kazini kinyume cha matarajio yake na'hata
rafikiye karne. (Rashid afikuwa mfanya kazi hodari afifanya uchambuzi wa zabuni na yale
makampuni ya nje peke yake na wajumbe wote wakakubaiiane naye/lakini badala ya
kumpa motisha, anamfukuza)
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102/1
Kiswabhili
Karatasi ya 1
INSHA

OCT/NOV. 2009

SAA 1%

INSHA YA LAZIMA

1. Umealikwa kitongojini mwenu kama mgeni wa heshima katika hafla ya kuxindua kundi la wasanii

wa Kikwetu. Andika hotuba utakayotoa y kuonyesha umuhimu wa sanaa na michezo.

2. “Utalii una madhara mengi kuliko faida hapa nchini.” Jadili.

3. Samaki huanza kuoza kichwani.
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4. Andika insha itakayomalizikia kwa: Hapo ndipo nilipotambua kuwa kama maswala yao
hayatashughulikiew kwa dhati, vijana ni kama bomu ambalo liko tayari kulipuka wakati wowote.

1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Wanasaikolojia wanabainisha kati ya sehemu mbili kuu katika akili ya binadamu: Ung’amuzi na
ung’amuzibwete. Ung’amuzi ni sehemu ya ubongo ambayo kimsingi hupanua na kudadavua
yanayotendeka hususan mchana. Ung’amuzibwete ni kibinimethali chake; hufanya kazi wakati binadamu
anapolemazwa na usingizi. Baadhi ya mambo anayoshuhudia binadamu mchana yanaingia kwenye

ung’amuzibwete wake na kutokeza katika ndoto zake usiku.

Kwa mujibu wa mawazo ya Sigmund freud, mwanasaikolojia wa jadi anayechukuliwa nawengi kama
mwasisi wa taaluma ya saikolojia, mambo yanayopatikana katika unga’amuzibwete mambo yana sifa
hasi. Freud alidahili kuwa binadamu huyaficha na kuyabania kwenye ung’amuzibwete mambo ambayo
hawezi juyasema kadamnasi. Alieleza kuwa matamanio yasiyokubalika, makatazo ya jamii, fikra na kauli
zilizoharamishwa na miko ya kijamii hubanwa katika ung’amuzibwete. Shehena hiyo ndiyo
inayochipuza kwa njia ya ishara za ndoto, mitelezo ya kauli, yaani maneno au kauli zinazotukoka bila

wenye kukusudia, ishara na lugha ya kitamathali katika uandishi wa kibunifu na kadhalika.

Ung’amuzibwete un uwezo mkubwa wa kuathiri matendo ya binadamu. Huu ndio msingi unaowafanya
wanasaikolojia wengi, akiwepo freud, kusema kuwa tajiriba ya motto inaweza kufichwa kwenye sehemu

hiyo na hatimaye kuishia kutokeza katika utu uzima wake. Kwa kuwa tunapoingiliana na binadamu
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wenzetu kila siku tunayang’amuzibwete unapotawala binadamu wenzetu watashindwa kutuelewa. Hii
ndiyo hali anayokuwa nayo mwendawazimu. Ung’amuzibwete wake hutawala. Sisi tunaotawaliwa na

ung’amuzi tunashindwa kumwelewa; naye bila shaka anashindwa kutuelewa.

Carl Gustav Jung, aliyewahi kuwa mwanafunzi wa Freud, aliupinga mwelekeo wa Freud wa kuungalia
ung’amuzibwete kama jaa la mawazo mabaya, matamanio, nia, fikira tuli na dhana ambazo ni hasi. Jung
alizuka na dhana mbili muhimu: Ung’amuzibwete wa kibinafsi na un’gabuzibwete jumuishi. Alisema
mambo, fikra na uzoefu wowote mbaya unaomuhusu mtu binafsi . Dhana ya ung’a muzibwete jumuishi
aliitumia kuelezea sehemu ya akili ya binadamu ambayo inamfanya ayatende matendo Fulani kama
binadamu wenzake licha ya tofauti zao kiwakati na kijiografia. Kwa mfano, binadamu wengi wana
sherehe za kuzaliwa motto, kuoza, ibada au mviga unachusiana na kifo licha ya tofauti zao. Jung alisema
kuwa kinachochochea hali hii ni urithi Fulani wa kila mwanadamu. Urithi huo unapatikana katika

ung’amuzibwete jumuishi.

Upo mwafikiano kati ya wataalamu hawa wawili kuwa ung’auzibwete una uwezo wa kuathiri ung’amuzi
matendo ya binadamu ya king’amuzi. Wanasaikolojia wanashikilia kuwa binadamu hawezi kukamilika

bila kuzihusisha sehemu zote mbile kwa sababu zinaathiriana.

a) Kwan in ung’amuzibwete unaelezwa kama kinyme cha ung’amuzi?
(alama 2)
b) Eleza mtazamo wa Freud kuhusu ung’amuzibwete. (alama 3)
C) Kwa mujibu wa Freud yaliyomo kwenye ung’amuzibwete hudhihirika vipi?
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(alama 4)

d) Eleza tofauti ya mawazo kati ya Sigmund Freud na Carl Gustav Jung.
(alama 4)
e) taja hoja inayowafungamanisha Jung na Freud. (alama 2)

2. MUHTASARI

Utaifa ni mshikamano wa hisia zinazowafungamanisha watu wanaoishi katika taifa moja. Taif
huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na ambao wanajitambua kisiasa kama watu wenye
mwelekeo, mwono na hatima sawa. Utaifa umejengwa kwenye hisia za mapenzi kwenye hisisia za
mapenzi kwa nchi na utambuzi wa kwamba rangi, cheo, hadhi, eneo, kabila au tofauti nyinginezo baina ya

watu wanaoishi katika nchi moja si sbabu ya kuwatenganisha.

Nchi moja huweza kuwa na watu wa makabila tofauti, wenye matabaka ya kila nui na mawazo ainat.
Watu hao wanapotambua kuwa kuna sherisi nyinyine inayowaunganisha kama fahari ya kuwa watu
waochi hiyo, falsafa na imani sawa ambayo ishara yake kuu ni winbo wa taifa na kuwa tofauti kati yao

muhimu huwa wamefikia kuunda taifa.

Mhili mkuu wa utaifa ni uzalendo. Uzaleno ni mapenzi makubwa aliyo nayo mtu kwa nchi yake. Malezi
haya ndiyo yanyoongoza matendo yake, matamanio yake, mawazo yake, itikadi yake mwonoulimwengu
wake na muhimu zaidi mkabala wake kuihusu nchi yake na hatima ya nchi yenywe. Uzalendo ni nguzo

muhimu sana ya taifa. Mzalendo hawezi kuyatenda mambo yanayoweza kuletea mkama nchi yake.
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Matendo ya mzalendo huangazwa na mwenge wa mema anayoitakia nchi au taifa lake. Hawezi kushiriki
kwenye harakati na amali ambazo zinahujumu au kufumua mshikamano wa taifa zima au kutawaliwa na
kitiba cha kutaka kujinufaisha yeye mwenyewe au jamii yake finyu. Matendo ya mzalendo wa kitaifa
yanaongozwa na mwelekeo wa kuiboresha nchi yake. Swali linalomwongoza mtu huyo ni: nimeifanyia
nini nchi yangu au taifa lahgu? Alhasili mtu anayeipenda nchi yake hawezi kuongozwa na umero wa
kibinafsi tu wa kujilimbikia mali, ujiri au pesa. Yuko radhi kuhasirika kama mtu binafsi ili taifa au nchi

yake inufaike.

Utaifa ni mche aali ambao unapaliliwa kwa uzalendo, kuepuka hawaa za nafsi, kusinywa na taasubi za

kikabila na kuach tama ya kujinufaiha. Hali hiyo inapofikiwa, hatima ya wanajamii wa taifa linahusika

huwa nzuri na mustakabali wao na wa vizazi vyao huwa wa matumaini makubwa.

a) Dondoa sifa kuu za utaifa. (maneno 40- 50) (alama 6, 1 ya mtiririko)

matayarisho.

Jibu

b) kwa kutumia maneno kati ya 60-70, onyesho misingi ya kumtathmini mzalendo.

(alama 9, 1 ya mitiriko)
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Matayarisho .

Jibu

3. MATUMIZI YA LUGHA

a) andika sentensi mbili zifuatazo kama sentensi moja kwa kutumia kiwakilishi kirejeshi.

i) duka la Bahati lina bidhaa nyingi

i) Juma anafanya kazi katika duka la Bahati. (alama 2)

b) i) Eleza matumizi mawili ya kiambishi —ji- (alama 2)

i) tunga sentensi moja kuonyesha moja ya matumizi hayo.(alama 2)

C) Tumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari kuandika tena sentensi ifuatayo:
Ukuta umemweumiza mvulana alipokuwa akiuparaga (alama 3)
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d)

9)

h)

)

chora vielelezo matawi vya sentensi ifuatayo:

Bakari, Roda na Hirsi wamefurahi kupita mtihani. (alama 4)

Tambua sauti ambazo si za ufizi katika sauti hizi.

M, t, n, z, gh. (alama 1)

Tunga sentensi sahihi ukitumia —fa- katika hali ya mazoa. (alama 2)

Onyesha kwa kupiga mstari iliko shadda katika maneno mawili yafuatayo:
i) Malaika

i) Nge (alama 2)

Eleza maana mbili za sentensi:

Kiharusi chake kimewaitia hofu. (alama 2)

tunga sentensi ukitumia Kielezi cha jinsi cha nomino ifuatayo:

Uganda (alama 2)

Bainisha sentensi sahili zilizo katika sentensi mseto ifuatayo:
Hamali ambaye ameugua alisema kuwa angekwenda hospitali jana

(alama 3)
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K)

p)

q)

Andika ukubwa wa sentensi:

Ndovu wa Kiafrika ameharibu kichaka (alama 2)

landike tena sentensi ifuatayo bila kutumia vitenzi visaidizi

Wachezaji huenda wakawa wanaweza kushinda mchezo wa leo.(alama 2)

andika kw msemo halisi: Baba alipotuuliza kama tungependa kwenda Mombasa wakati wa

likizo tulimjibu kwamba tulitaka kwenda Kisumu kwa kuwa tulikuwa hatujaliona Ziwa

Victoria. (alama 3)

Huku ukitoa mifano mwafaka onyesha matumizi mawili ya kinyota(*) katika sarufi ya

Kiswahili. (alama 3)

Kanusha sentensi ifuatayo:

hapo napo ndipo nitakapo. (alama 1)

andika kinyume cha:

furaha amehamia mjni. (alamal)

andika maneno yafuatayo katika kauli zilizoonyeshwa katika mabano
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Neon Kauli Jibu

) Imba (tendesha)...........cooovviiiiiiiiiii
i) choka (tendea) ......oeiiiii
ISIMUJAMI I

Eleza majukumu matano matano matano ya Kiswahili kama lugha ya Kitaifa na Kimataifa.

(alama 10)
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102/3
KISWAHILI
KARATASI YA 3
FASIHI
OKT./NOV. 2009
SAA 2%

RIWAYA
S.A MOHAMED: UTENGANO
Lazima

“ Katu asingajitia kibuibui na kutanga na njia. Lo, kachoshwa na shimiri za baruti anazoshindiliwa
moyoni mwake.”

a) eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
b) taja na ufafunue tamathali ya usemi iliyotumika katika dondoo hili
(alama 4)
C) Eleza umuhimu wa kisa kinachorejelewa na dondoo. (alama 4)
d) kwa kurejelea matukio mengine katika riwaya ya Utengano, fafanua maudhui
mawili yayoashiriwa na dondoo hili. (8 mks)
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USHAIRI

Jibuswalila2aula3
2 Soma shairi kisha ujibu maswali yanayofuata:
KIBARUWA: Abdilatif Abdalla

Kwenye shamba hilo kubwa asilani hakunyi mvuwa!
Ni kwa mitilizi ya jasho langu ndiyo hunweshezewa
Kwenye shamba hilo kubwa sasa imeshaiva kahawa
Na bunize ni matone ya damu yangu niliyotowa
Ndipo mte ukatipuza!

Buni hiyo itakaangwa buni hiyo itapondwapondwa
Buni hiyo itasagwa na buni hiyo itafyondwafyondwa
Bali itabaki nyeusi kama ngozi yangu Kibaruwa

Waulize ndege kwa nyimbo nyanana watutumbuizao
lulize na mito kwa furaha maji itiririkao
Uulize na upepo mkali kwa ghadhabu uvumao-.

Viulize: Ni nani araukaye na mapema kuzitema mbuga na kuzilaza?
Viulize: Ni nani akweaye minazi tangu kuchapo hadi lingiapo giza?
Viulize: Ni nani abebeshwaye mizigo hadi maungo yakageuka shaza?
Halfuye hana faida moja apatay wala malipo yanayotosheleza-
Isipokuwa kusundugwa na kutupiwa matambara na vyakula viliyooza?
Viulize: Ni nani huyo ni nani!

Viulize: Ni nani aliyemaye mashamba na kuyapoliliya?
Na mimea kochokocho ikajaa kwa uzito ikajinamiya?
Hatimaye nani atajirikaye mali yakammiminikiya
Akatoa na kitambi kama mja mzito wa miezi tisiya
Na akaongeza magari na wanawake kutoka na kuingiya?
Viulize: Ni nani huyo nanil

Na hao ndege kwa nyimbo nyanana watutumbuizao
Nayo hiyo mito kwa furaha maji itirikao
Na huo upepo mkali wenye ghadhabu uvumao
Vyote hivyo vitatu vitakujibu kawa umoja wao
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“Ni Kibaruwa Manamba ndiye mtendaji hayo!”

a) Eleza dhamira ya shairi hili. (alama 2)

b) Kwa kutoa mifano, eleza aina mbili za idhini ya kishairi
alizotumia mshairi (alama 4)

C) kwa kurejelea ubeti wa tatu taja na ueleze tamathali ya usemi na mbinu ya
kimuundo mshairi (alama 4)

d) Huku ukitoa mifano, eleza kwa kifupi mwelekeo wa mshairi kuhusu vibarua.

(alama 4)
e) andika ubeti wa tano katika lugha ya nathari (alama 4)
f) Onyesha utata wa maana katika matumizi ya Kibaruwa Manamba (alama 2)

Soma shairi hili kisha ujibu maswali yayofuata:

Kila Mchimba Kisima
Musa Mzenga

1. Tenda utendapo tendo, tenda tendo kwa hekima,
Lindamane mwenendo, sawa na yakio kalmia,
Kalmia yenye upendo, kufurahisha mtima,
Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe.

2. Utendapo la faraja, tendo ni yako salama,
Ya kukupa kila tija, na ushindi wa daima,
Upate njema daraja, duniani na kiyama,
Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe.

3. Utendapo la miuja, tendo ni yako nakama

Ya kukutia harija, hasara kukuandama,

Usione afuwaja, mwanza ajue heshima,

Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe

4. Nakwambia uelewe, pulika ninayosema,

Si ari ya mwenginewe, kumuonya kwa lazima,

Mtu hufunza mwanawe, Kwanza ajue heshima,

Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe.

5. Nisipokwambia wewe, kukufunza kila jema,
Kusudi nikuongowe, uepukwe na tujuma,
Matusi ndimi nipawe, ila na kila lawama,
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Kila mchimba kisima, bundi hungia mwenyewe

Hii si heri ujuwe, matusi kuigandama,
Hadhi usiniuzuwe, hamithilishwa na nyama,
Fikiri moyo utuwe, nikupapo taaluma

Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe.

shika tena utambuwe, wasia huu ni mwema
Matendo usipunguwe, mazuri kutenda hima,
Yatende ubarikiwe, upawe na taadhima

Kila mchimba kisima, budi hungia mwenyewe.

Yakupasa uchunguwe, kila jambo kulipima
Upime ufafanuwe, mambo yote kwa alama
La kuwaka ulijuwe, pia lipi la kuzima,

Kila mchimba kisima hungia mwenyewe.

Eleza maudhui ya shairi hili. (alama 4)

Ujumbe unaowasilishwa katika shairi hili una hadhira lengwa tatu. Zitaje na utoe
mifano. (alama 6)

Eleza umuhimu wa kipokeo kinachotumiwa katika shairi hili
(alama 4)
Andika ubeti wa tano kwa lugha ya nathari. (alama 4)

Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika shairi:

) afuwaja
i) taaluma (alama 2)
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K.C.S.E MWAKA WA 2010 KARATASI YA 102/1

1 Inshaya lLazima:
Andika wasifu wa ndugu yako ambaye amepanga hafla ya kuchangisha pesa za kumgharamia masomo
ya Chuo Kikuu.

2 Eleza hatua zinazochukuliwa na serikali kuparabana na ufisadi hapa nchini.

3 "Wakenya hawawezi kuafikia umoja wa kltaifa iwapo wataendelea kutumia lugha zao za kienyeji." Jadili

4 Binadamu ni ngamba hakosi la kuaraba.

K.C.S.E MWAKA WA 2010 KARATASI YA 102/2

1 UFAHAMU (alama 15)
Soma kifungu kifnatacho kisha ujibu maswali

Suala la mahusiano ya wanadamu katika jatnii, uainishaji wake na udhihirikaji wake
limewashughulisha wataalamu wa elimu jamii kwa dahari ya miaka. Suala hili huwatafakarisha

wataalamu hao kutokana na umuhimu wake katika maisha ya binadamu. Msingi mkuu wa uainishaji wa
mahusiano hayo ni kukichuza kipindi cha mahusiano yenyewe. Yapo mahusiano baina ya waja ambayo
yanachukua muda mfupi, kwa mfano saa au dakika chache, na mengine ambayo huenda yakachukoa miaka
ayami.

Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni vale yanayojulikanakama mahusiano ya kudumu. Inamkinika kudai
kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza kuyadhibiti mahusiano hayo kwa kiasi kikubwa. Watu
wengi huitakidi kuwa uhusiano uliopo baina ya mtu na jamaa yake utachukua muda mrefu, na kwa hiyo ni
uhusiano wa kudumu. Hali hii hutokana na uhalisi kuwa tunahusiana na jamaa zetu kwa Kipindi kirefu labda
tangu ukembe hadi utu uzima wetu. Uhusiano him hautarajiwi kuvunjwa na umbali wa masafa baina yetu;
tunaendelea kuwasiliana kwa barua au, katika enzi hii ya utandawazi, kwa kutumia nyenzo za teknohama kama
mtandao na simu za mkononi, na kudumisha uhusiano wetu wa kijamaa. Hata hivyo, inawezekana baadhi ya
mahusiano ya kijamaa yasiwe ya kudumu. Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke na mume, na ambao
unatarajiwa kuwa wa kudumu au wa kipindi kirefu, unawcza kuvunjwa kwa kutokea kwa talaka. Talaka hiyo
inavunja ule uwezekano wa uhusiano wa kudumu unaofumbatwa na sitiari ya pingu za maisha.

Katika ngazi ya pili, mahusiano ya kipindi cha wastani, kuna mahusiano yanayohusisha marafiki zetu
maishani, shuleni au kwenye taasisi zozote zile, majirani zetu, wenzetu katika mwahali mwa kazi, washiriki
kwenye sehemu za ibada au za burudani na wenzetu kwenye vyama tofauti na makundi ya kujitolea.
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Inawezekana kudahili kuwa baadhi ya mahusiano haya, hususan baina ya marafiki na majirani huweza kuwa ya
miongo na daiina. Hali hii huweza kutegemea muundo na mfumo wa jamii. Kwa mfano, kwa wanajamii
wanaoishi kwenye janibu fulani mahsusi, na kwa miaka tawili bila ya kuhajiri, uhusiano wao na majirani
huweza kuwa wa kudumu. Hali hii inasigana na hali iliyoko kwenye maisha ya mijini. Maisha ya mijini
yana sifa ya kubadilikabadilika. Isitoshe, kutokana na mfumo wa maisha ya kibepari yameghoshi ubinafsi
mwingi. Mawimbi ya mabadiliko na ubinafsi huweza kuumomonyoa ukuta wa uhusiano wa kudumu.

Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo walikoishi watu
unasababisha kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao na majirani zao. Uhusiano kati ya wenza
katika mazingira ya kazi unahusiana kwa kiasi fulani na ule wa majirani. Vimbunga vya ufutw aji kazi,
ubadilishaji wa kazi, hali zisizotegemewa na mifumo ya kimataifa pamoja na hata mifumo ya kisiasa huweza
kuathiri mshikamano wa wanaohusika kazini.

Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa rripito au wa muda mfupi. Mahusiano ya aina hii
hujiri katika muktadha ambapo pana huduma fulani. Huduma hizi zinaweza kuwa za dukani, kwenye sehemu
za ibada, kwenye kituo cha mafuta, kwa kinyozi, kwa msusi na kadhalika. Kuna sababu kadha zinazotufanya
kuyazungumzia mahusiano ya aina hii kama ya mpito. Kwanza, uwezekano wa mabadiliko ya anayeitoa
huduma hiyo ni mkubwa. Si ajabu kuwa unaporudi kwa kinyozi au msusi unatambua aliyekushughulikia
hayupo. Hata hivyo, kuna vighairi hususa pale ambapo mtoa huduma anayehusika ni yule yule mmoja.

Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na 'uhusiano wa chembe chembe." Uhusiano wa chembe
chembe, bidhaa ya mfumo wa kibepari, unamaanisha kuwa kinachomshughulisha mtu ni chembe ndogo tu ya
mwenzake. Chembe hiyo inaweza kuwa huduma, kwa mfano, gazeti analokuuzia mtu, viatu
anavyokushonea, nguo anazokufulia, ususi anaokufanyia n.k. Mahusiano ya aina hii yametovukwa na hisia
za utu na ni zao la mirumo ya kisasa ya kiuchumi na kijamii. Mtu anayehusiana na mwezake kwa misingi
ya chembe ndogo tu, huenda asijali kama mwenzake amekosa chakula, amefutwa kazi, amefiliwa,
ameibiwa na kadhalika.

Suala kuu tunalopaswa kujiuliza ni: je, tunahusiana vipi na jamaa zetu, taasisi zetu, maranki zetu na
majirani zetu? Je, uhusiano wetu na raia wenzetu ni wa aina gani? Je, uhusiano wetu na nchi yetu ni wa mpito
au ni wa kudumu?

(@  Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano. (alama 1)
(b)  Elezaimani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa. (alama 1)
(c) Fafanua athari ya teknolojia kwenye mahusiano ya watu. (alama 2)
(d)  Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maishaya leo.  (alama 4)

(e)  Tajasifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi. (alama 2)
() Je, kifungu, hiki kina ujumbe gani mkuu? (alama 2)

(s)) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu.

0] Inasigana
(i)  yameghoshi
(i)  vighairi
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2. MUHTASARI (alama 15)

Jamii ya leo inatawaliwa na kuendeshwa na kanuni ya maarifa. Inawezekana kusema kuwa uchumi
wa jamii za leo na zijazo utategemea maarifa zaidi kuliko utakavyotegemea wenzo wowote mwingine.
Utambuzi wa uwezo mkubwa wa maarifa katika maisha ya binadamu ndio msingi wa watu kusema 'maarifa
ni nguvu.'

Maarifahuelezwakwatamathali hii kutokananauwezo wa: kuyadhibiti, kuyaendesha, kuyatawala na
kuyaongoza maisha ya binadamu popote pale walipo. Mtu ambaye ameyakosa maarifa fulani huwa ameikosa
nguvu hiyo muhimu na maisha yake huathirika pakubwa. Kwa msingi huu, maarifa yanaweza kuangaliwa
kama utajiri mkubwa ambao binadamu anaweza kuutumia kwa faida yake au kwa faida ya wanajamii
wenzake. Ukweli huu ndio unaoelezwa na methali ya Kiswahili: 'Elimu ni mali." Elimu ni chirnbuko la
maarifa muhimu maishani.

Msingi wa utajiri na maendeleo ya binadamu popote alipo basi ni maarifa. Je, maarifa kwa upande
wake yana sifa gani? Maarifa yenyewe hayana upinzani. Maarifa uliyo nayo huweza kuwa na watu wengine
wengi pasiwe na upinzani baina yenu kwa kuwa kila mmoja ana maarifa sawa. Kila mmoja ana uhuru wa
kuyatumia maarifa hayo kama chanzo cha kuyazalisha maarifa mengine. Utumiaji wa maarifa yenyewe
hauyamalizi maarifa hayo. Maarifa hayawezi kugusika ingawa mtu anaweza kuyanyumbua maarifa
yenyewe kwa kuyatumia kwa namna tofauti.

Maarifa huingiliana na maarifa mengine. Maarifa aliyo nayo mtu mmoja huweza kuhusishwa na
maarifa aliyo nayo mtu mwingine ili kuvyaza au kuzuka na maarifa tofauti. Maarifa yanaweza
kuchukuliwa kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa namna ambavyo mtu hawezi kufanya bidhaa
nyingine ile. Kwa mfano, ni muhali mtu kulalamika kuwa hawezi kutembea kutoka sehemu moja hadi
nyingine kwa sababu ana mzigo mzito wa maarifa kichwani.

Sifa nyingine muhimu ya maarifa ni kuwa yanaweza kuwasilishwa kwa njia za ishara au mitindo
mingine ya kidhahania. Ikiwa unataka kukihamisha chombo fulani kutoka sehemu moja hadi nyingine, lazima
uwazie ukubwa wake, uzito wake na labda hata umbali wa panapohusika. Maarifa huweza kubadilishwa
au kugeuzwa na kuwa ishara ambazo huyafanya kuwasilishwa kwa njia nyepesi kuliko kwa mfano ikiwa
mtu atayawasilisha katika muundo wa, kwa mfano, kitabu.

Maarifa yana sifa ya uhusianaji. Kipengele fulani cha maarifa huwa na maana kinapowekwa
sambamba au kugotanishwa na kipengele kingine cha maarifa. Huo huwa muktadha mzuri wa kueleweka au
kuwa na maana. Kwa mfano, neno 'mwerevu’ huweza kuwa na maana kwa kuwekwa katika muktadha wa
'mjinga’, 'mjanja’, 'hodari' na kadhalika.

Maarifa huweza kuhifadhiwa katika nafasi ndogo sana. Suala hili linaeleweka kwa njia nyepesi
tunapoangalia maarifa katika muktadha wa teknolojia. Data zinazowahusu mamilioni ya watu, ambazo
zingehitaji maelfu ya maktaba na lukuki ya vitabu, huweza kuhifadhiwa kwenye kifaa kidogo kinachoweza
kutiwa mfukoni.

Maarifa hayawezi kudhibitiwa au kuzuiliwa mahali fulani yasisambae. Maarifa huenea haraka sana.
Maarifa ni kitu kinachoepuka pingu za watu wanaopenda kuwadhibiti binadamu wenzao. Hata pale ambapo
mfumo wa kijamii au wa kisiasa unafanya juu chini kuwadhibiti raia au watu wenyewe, ni muhali kuyadhibiti
maarifa yenyewe. Inawezekana kuzidhibiti njia fulani za ueneaji wa maarifa lakini maarifa hayo yatapata
upenyu wa kusambaa. Ni kweli kuwa maarifa ni nguvu inayozishinda nguvu zote.

(@  Fupisha aya ya pili na ya tatu. (maneno 55 - 60) (alama 5, 1 ya utiririko)
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(b)

3.

Matayarisho

Nakala safi

Eleza sifa kuu za maarifa kama zinavyojitokeza kuanzia aya ya nne hadi aya ya nane. (maneno 100 -
110). (alama 10, 2 za utiririko)

Matayarisho

Nakala safi

MATUMIZI YA LUGHA (alama 40)

(@)
(b)
©
(d)
©)

(M

g)
(M)
(i)
()
(K)
1)
(m)
(n)

4)
(0)

Toa mfano wa neno lenye muundo wa silabi ya irabu pekee (alama 1)
Eleza maana mbili zaneno: Barabara. (alama 2)
Sahihisha sentensi:

Abiria walisafiri na ndege. (alama 1)
Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi:

Mwanafunzi mkongwe amepewa tuzo kwa kuwa hodari masomoni. (alama 4)
Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi.

Usingeacha masomao, usingetaabika vile. (alama 2)
Tunga sentensi ukitumia kielezi cha:

@  Jumla . (alama 1)

(i) Namna linganisho : (alama 1)

Ainisha shaminsho na chagizo katika sentensi: Vibarua wamefanya kazi haraka ipasavyo.

Vibarua wamefanya kazi haraka ipasavyo. (alama 2)
Eleza maana mbili zinazopatikana katika sentensi: Nenda ukaniletee mbuzi. (alama 2)
Tunga sentensi kudhihirisha matumizi ya ngeli ya U-U. (alama 2)

Andika katika usemi wa taarifa.
"Mito yetu imechafuka sana; itabidi tuungane mikono wakubwa kwa wadogo, wanaume kwa

wanawake ili tuisafishe." Mwanamazingira alituhimiza. (alama 3)
Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mistari au mishale.

Amina na Mustafa huimba taarabu. (alama 4)
Eleza matumizi ya ku katika sentensi:

Sikumwelewa alivyoeleza namna ya kuwatunza mbwa wake. (alama 2)
Tunga sentensi sahihi ukitumia kitenzi la katika kauli ya kutendwa. (alama 2)

Eleza kazi ya kila kitenzi katika sentensi:
Mkulima angetaka kupalilia shamba lake mapema. (alama

Taja na utofautishe vipasuo vya ufizi.
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(p) Onyesha jinsi moja moja ya matumizi ya viwakifishi vifuatavyo:- (alama 3)

(1) nusu koloni(;)
(i)  herufi kubwa
(i) Kishangao(!)

4 ISIMUJAMH (alama 10)

"Benki yenyewe haina kitu ... CD4 count yake iko chini ... Ni emergency ... Tutampoteza

ikikosekana."
(@)  Tajasajili inayorejelewa na manerio haya. (alama 2)
(b)  Fafanua sifa nne zinazohusishwa na sajili hiyo. (alama 8)
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K.C.S.E MWAKA WA 2010 KARATASI YA 102/3
SEHEMU A: USHAIRI (alama20) 1 (LAZIMA)

Soma shairi hili kisha ujibu maswali yanayofuata. Dhamiri yangu

Dhamiri imenifunga shingoni.

Nami kama mbuzi nimefungwa
Kwenye mti wa utu. Kamba ni fupi

Na nimekwishachora duara.

Majani niwezayo kufikia yote nimekula.
Ninaona majani mengi mbele yangu
Lakini siwezi kuyafikia: kamba, kamba.

Oh! Nimefungwa kama mbwa.

Nami kwa mbaya bahati, katika

Uhuru kupigania, sahani ya mbingu
Nimeipiga teke na niigusapo kwa mdomo
Mbali zaidi inakwenda na siwezi tena
Kuifikia na hapa nilipofungwa
Nimekwishapachafua na kuhama siwezi.

Kamba isiyoonekana haikatiki.

Nami sasa sitaki ikatike, maana,

Mbuzi wa kamba alipofunguliwa, mashamba
Aliharibu na mbwa aliuma watu.
Ninamshukuru aliyenifunga hapa

Lakini lazima nitamke kwa nguvu "Hapa nilipo sina uhuru!"

(E. Kezilahabi)

(@  Taja mambo manne ambayo mshairi analalamikia. (alama 4)
(b)  Kwa nini mshairi haoni haja ya yeye kuwa huru? (alama 2)

(c)  Elezarmaana ya mshororo ufuatao kama ulivyotumiwa katika shairi.
"Kamba isiyoonekana haikatiki." (alama 2)
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(d)  Tajanautoe mifano ya aina mbili za tamathali zilizotumika katika shairi hili. (alama4)
(e) Kwa kutoa mifano miwili, eleza jinsi matumizi ya mishata yanavyojitokeza katika shairi hili.

(alama 4)
(H  Andika ubeti wa pili kwa lugha nathari. (alama 4)

SEHEMU B: RIWAYA

SA.Mohamed: Utengano
Jibuswalila2aula3

"...wewe kwako toka lini mwanamke kuwa mtu? Wangapi umewatenda?"

@) Eleza muktadhawa dondoo hili. (alama 4)
(b)  Kwa kutoa mifano minne mwafaka, dhihirisha ukweli wa dondoo hili. (alama 16)

Kwa kurejelea vipengele vifuatavyo vya matumizi ya lugha katika riwaya ya Utengano, onyesha

jinsi mwandishi amevitumia kufanikisha maudhui:

i) uzungumzinafsi; (alama 10)

ii) taswira (alama 10)
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@)
(b)
©

@)
(b)

©
(d)

SEHEMU C: TAMTHILIA
Kithaka Wa Mberia: Kifo Kisimani
Jibuswaliladaulab

"Dalili ya mvua ni mawingu."

Kwa kuzingatia utawala wa Mtemi Bokono, thibitisha usemi huu. (alama 20)

"Nitoeni! Nitoeni kaburini. Ondoeni udongo. Ondoeni udongo nitoke kaburini."

Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

Taja na ueleze tamathali za usemi mbili zilizotumiwa katika dondoo hili. (alama 4)

Kwa kurejelea tamthiliya nzima, fafanua hoja sita kuonyesha jinsi dondoo hili linavyoonyesha
kinyume cha mambo. (alama 12)

SEHEMU D: HADITHIFUPINA FASIHI SIMULIZI
K. W. Wamitila: Mayai Waziri wa Maradhi na Hadithi Nyingine

Jibu swali la 6 aula.7

"Ana nini mtoto huyu! Ninamtesekea na ufakiri wote huu nilionao..."

Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
Eleza tatizo alilokuwa nalo anayerejelewa kisha ufafanue vitendo vinavyodhihirisha kwamba

alikuwa na tatizo,
(alama 6)

Anayetoa kauli hii alikuwa na msimamo gam kuhusu tatizo la mtoto?

(alama 4)
Kwa kutoa mifano mitatu mwafaka, eleza hali zinazoweza kulaumiwa kwa tatizo la anayerejelewa.

(alama 6)

FASIHI SIMULIZI

7 Huku ukitoa mifano mwafaka, linganisha na utofautishe kipera cha vitendawili na kile cha methali.

(alama 20)
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102/1
KISWAHILI Karatasi ya 1 INSHA

Okt./Nov. 2011

Muda: Saa 1%,

Maagizo

Andika insha mbili. Insha ya kwanza ni ya lazima.

Kisha chagua insha moja nyingine kittoka kwa hizo tatu zilizobakia.

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

Karatasi hit ina kurasa 2 zilizopigwa chap a.

Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii
zimepigwa chapa sawasawa na kuwa maswali yote yamo.

oA WN R

1 Insha ya lazima.
Wewe kama mwanafunzi umepata nafasi ya kumhoji Mkurugenzi wa Habari nchini kuhusu
umuhimu wa magazeti kwa wanafimzi wa shule za sekondari. Andika mahoji.ano hayo.

2 "Magari ya matatu yameleta faida nyingi hapa nchini kuliko hasara."” Jadili.

3 Pele hupewa msi kucha.
4 Andika insha itakayomalizika kwa:
"Niliipapia ile bilauri ya maji kwa pupa. Sikuwa na uhakika kuwa kiu yangu ingekatika. Nikapiga

mafunda mawili, matatu. Baada ya kugumia bilauri yote, ndipo nilipotambua kuwa kweli maji ni
uhai.”
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102/2
KISAWHILI

KARATASI ya 2
LUGHA
2011

UFAHAMU (Alama15)

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.

Changamoto kubwa inayowakabili watu wengi katika mataifa yanayoendelea ni suala la chakula.
Suala hili linaweza kuangaliwa katika sawia mbili tofauti. Kuna tatizo linalofungamana na uhaba
wa chakula chenyewe, Uhaba huu unaweza kutokana na utegemezi mkubwa kwa zaraa kama
nyenzo kuu ya uzalishaji wa chakula.

Zaraa katika mataifa mengi hususan yanayoendelea, hutegemea mvua. Kupatikana kwa mvua
huathiriwa na mabadiliko ya tabianchi ulimwenguni. Matendo na amali za watu kama ukataji wa miti na
uchafuzi wa mazingira huwa na athari hasi kwenye tabianchi hiyo. Mabadiliko ya tabianchi huweza kuvyaza
ukame kutokana na ngambi ya mvua.

Kibinimethali hutokea wakati mafuriko yanapotokea na labda kuyasomba mazao mashambani na
kusababisha baa la njaa. Hali hizi mbili husababisha matatizo makubwa ya chakula na kuathiri pakubwa suala
zima la usalama wa chakula. Hi kuzuia uwezekano wa kuwepo kwa shida hii, pana haja ya kuwepo kwa
mikakati na sera za kuhakikisha kuna usalama wa chakula. Kwa mfano, pana haja ya kukuza kilimo cha
zichukuliwe hatua mufidi za kuzuia na kupambana na athari za gharika.

Changamoto nyingine inahusiana na usalama wa chakula chenyewe. Chakula kilichosibikwa na
vijasumu au kwa njia nyingine ile huweza kumdhuru anayehusika. Msibiko wa chakula unatokana na vyanzo
tofauti. Mathalan, uandalizi wa chakula kilichochafuliwa na choo, kutozingatia mbeko za usafi, uandaaji wa
chakula na kukiweka katika hali ya uvuguvugu kabla ya kukipakua - hali inayochochea ukuaji wa viini na ulaji
wa chakula kisichoandaliwa vyema.

Ili kuepuka uwezekano wa kuadhirika, pana haja ya kuzingatia usafi wa chakula na uandalizi unaofaa.
Fauka ya hayo, vyombo vya uandalizi viwe safi, kanuni za usafi zifuatwe, upikaji na uandaaji uwe kamilifu.
Hali hii isipozingatiwa, siha za raia wenyewezitaathirika pakubwa.

Maswali

(@  Tajaaina mbili za kuangalia suala la chakula katika mataifa yanayoendelea.

(alama 2)
(b)  Taja hatua mbili zmazoweza kuchukuliwa kupambana na tatizo la chakula.

(alama 2)

101



C) Eleza jinsi nne tofauti namna chakula kinavyoweza kuwa si salama? (alama 4)
(d) Kwa nini inahalisi kukipakua chakula baada ya kukiandaa tu? (alama 1)

(e) Ni mapendekezo gani anayoyatoa mwandishi kuhakikisha kuwa chakula kinafaa?
(alama 4)
0 Eleza maana ya maneno haya jinsi yalivyotumiwa: (alama 2)

Q) NQAMDIT YAMVUA ..ot eb e

) T L OO

MUHTASARI

Uwazaji tunduizi ni tendo ambalo huhusisha matumizi ya akili. Uwazaji huu umekitwa kwenye
matumizi ya michakato kama makini, upangiliaji, uteuzi natathmini. Hata hivyo, uwazaji
huu si mchakato mwepesi bali ni mchakato changamano.

Mchakato wa uwazaji tunduizi unahusisha stadi na mikabala tofauti. Mathalan, kuweza kutambua
na kubainisha misimamo ya watu wengine, hoja wanazozua na uamuzi waliofikia, kutathmini au
kupima ushahidi uliopo ili kubainisha mitazamo tofauti. Vilevile. uwazaji tunduizi hushirikisha
kupima hoja za upinzani na ushahidi uliopo kwa njia ya haki pamoja na kutambua yaliyofichwa
au ukweli uliofunikwa na taswira ya juu juu. Hali kadhalika, uwazaji tunduizi hujumuisha kutambua
mbinu zinazotumiwa kufikia misimamo fulani kwa mvuto zaidi na kwa matumizi ya mbinu za
kishawishi. Aidha, uwazaji huu huhitaji kutathmini masuala kwa mtindo ulio wazi, kufikia
uamuzi kama hoja zinazotumiwa zina mashiko au zinakubalika kuwa nzuri. Zaidi ya hayo,
uwazaji tunduizi unahusisha kuwasilisha mtazarao kwa njia yenye uwazaji mzuri na inayoshawishi.

Uwazaji tunduizi una manufaa anuwai. Mosi, unasaidia kujenga makini ya utendaji. Pili,
hupevusha uwezo wa usomaji kwa kuufanya usomaji huo uwe na malengo wazi. Fauka ya hayo,
unamsaidia mtumiaji kutambua hoja kuu katika matini au ujumbe fulani bila ya kuzongwazongwa
na hoja duni za pembeni. Uwazaji huu unasaidia kuuchonga uwezo wa kuikabili au kuiitikia hali
fulani na kukuza stadi za uchanganuzi. Mwanadamu huwa mtu tofauti na bora anapoujenga na
kuuimarisha uwazaji tunduizi wake.

Maswali
(@  Bilakubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha ay a mbili za mwanzo.

(Maneno 70 - 80) (alama 10; alama 2 za utiririko)
Matayarisho:
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Nakala safi:

(b)  Andika kwa muhtasari mambo muhimu katika aya ya tatu.
(Maneno 35 - 40) (alama 5; alama | ya utiririko)
Matayarisho:

103



Nakala safi:

3 MATUMIZI YA LUGHA.

(@  Tumiamzizi -enye'katika sentensi kama:
(1) Kivumishi........cccooevieiiiiicicie e,

(i) KIWAKITISHE ooeeereseerreeresessssenn

(b)  Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa:-

Paka mweupe araenaswa mguuni

(c)  Tajamfano mmoja mmoja wa sauti zifuatazo:-

0] KIYEYUSNO ...t

(i) KIMAAENE......c.eeivieieee e

(d)  Onyesha shamirisho kitondo, kipozi na ala katika sentensi ifuatayo:-

Kipkemboi alimbebea mwalimu mzigo kwa gari. (alama 3)

(alama 2)

.(alama 2)
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(e)  Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali.

Maria alipika taratibu huku mama akimwelekeza vizuri. (alama 4)

) Nomino 'furaha’ iko katika ngeli gani?
......................................................................................................................... (alama 1)
(@  Andika kinyume cha sentensi:

Watoto wameombwa waanike nguo. (alama 2)

(h)y  Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo uliyopewa. Mama alishangilia arusi ya mwana.
ANZAI IMWENA ...t r s (alama 2)
(1) Tumia kirejeshi 'O katika sentensi ifuatayo:-

Mtu ambaye hutupa tope hujichafua mwenyewe. (alama 2)

() Kanusha sentensi ifuatayo:

Mgonjwa huyo alipona na kurejea nyurabani. (alama 2)

(k)  Ainisha vihusishi katika sentensi:
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Ame aliwasili mapema kuliko wengine halafu akaondoka. (alama 2)

1) Tunga sentensi mbili kuonyesha maana tofauti za neno “chuma®. (alama 4)
()
()

(m)  Unda noniino kutokana na kitenzi tafakari' .............cccovevvencieinnsnincens (alama 1)

(n) Eleza maana mbili za sentensi:

TUHTTWE NA JUMA ...t et s (alama 2)

(0)  Ainisha viambishi katika kitenzi:-

TULRONANA. ... vttt bbbt (alama 2)
(p)  Tunga sentensi moja ukitumia kiunganishi cha kinyume. (alama 2)
(a) Huku ukitoa mifano eleza miundo miwili ya silabi za Kiswabhili. (alama 2)

() Akifisha kifungu kifuatacho:

Mzee alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwa babu yako angalau umjue
mtoto aliuliza nani babu? (alama 4)
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ISIMUJAMII

@) Bainisha changamoto tano zinazoikabili lugha ya Kiswahili kama somo katika
shule za upili nchini Kenya. (alama 5)

(b)  Eleza namna tano za kukabiliana na changamoto ulizobainisha hapo juu.
(alama 5)
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KISAWHILI

KARATASI ya 3
FASIHI
2011

SEHEMU A: TAMTHILIA
KITHAKA WA MBERIA: Kifo Kisimani

Swali la lazima

"Alijiona pwagu. Lakini Butangi ina pwaguzi pia."

Eleza tofauti baina ya wahusika wanaorejelewa. (alama
20)

SEHEMU B: RIWAYA
S.AMOHAMED:
Utengano Jibu swali la 2 au
la3
Eleza namna mbinu zifuatazo zilivyotumiwa na mwandishi wa riwaya ya Utengano:

(i)  Kwelikinzani

(i)  Sadfa. (alama
20)

"Uhuru alioutaka na ulimwengu alioufahamu Maimuna umemdhuru hatimaye."
Thibitisha kauli hii kwa kutoa mifano kumi. (alama
20)

SEHEMU C: USHAIRI
Jibuswalila4aulab

KUJITEGEMEA

1. Nchi ni ile ambayo, imekita ardhini
Siyo ile iombayo, ghaibu na majirani
Taratibu siyo hiyo, wanachi twambizaneni
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji

2. Chumo lote na mitaji, leo limo maganjani
Bepari na wanyonyaji, wasalie maguguni
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Shime utekelezaji, vingine havifanani
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji

3. Twaishije tujihoji, wanachi humu nchini

Kila tunachohitaji, kupatakwe ugenini
Hiyo ni tete haviji, tongo tupangusaneni
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji

4. Kuomba wataalamu, ni mwendo haulingani

7.

Tupate wa humu humu, wajuzi wa Kila fani
Mbele washike hatamu, kwa mapimo na makini
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji

Tuufuate wongozi, pamwe na nyingi imani
Tushiriki kila kazi, na mambo yalomkini
Mikopo ina kinyezi, si kitu cha tumaini
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji

Yote hatuyatimizi, alotimiza ni nani
Lakini tuwe maizi, tusizurure mijini
Tukamshabilii kozi, kipanga au kunguni
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji

Shujaa itakiwavyo, aonekane vitani

Na sisi vita tunavyo, roho kwa roho ugani
'Kutegemea' vilivyo, kondo tujiamueni
Daima hukaa chini, maganja ya mpewaji

Boukhet Amana: Malenga waMrima

Mwinyihatibu Mohammed
Oxford University Press
1977

(@  Mtunzi wa shairi hili ana dhamira gani? (alama 2)
(b)  Shairi hili ni la aina gani? Toa sababu moja. (alama 2)
(c)  Eleza mambo matatu ambayo mshairi anashauri nchi ifanye ili

Kujitegemea. (alama 3)
(d)  Tajaaina moja ya idhini ya kishairi iliyojitokeza kwa wingi zaidi katika shairi na utoe

mifano mitano ya matumizi yake. (alama 7)
(e)  Andika ubeti wa pili kwa lugha ya nathari. (alama 4)
(H  Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi:
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(i)  Ghaibu

(i)  Tukamshabihi.

HAKI
1. Haki watutisha, tusikuandame, kwa matendo yetu,
Watukorofisha, tusikuandame, kila penye kitu,
Mbona watugwisha, miba ituchonie, kwenye huu mwitu,
Tutokwe nautu!

2. Hatutakufanya, mwana kwa mvyele, aliyemzaa,
Haki watunyima, machumi ya mbele, na nyingi hadaa,
Tuchumayo nyanya, uchungu umbele, hatuna wasaa,
Haki twashangaa!

3. Na kambi nzima, kunaiyenea, hasa hapa petu,
Tunakutazama, kwa kuulizia, kuweza thubutu,
Na kwenye milima, ilotueka, kupandia watu,

Usifanyekatu!

4. Sio hao mabwana, waloteuliwa, kupata mwangaza,
Haki wakubana, lilotarajiwa, kwenye hichi kiza,
Ndevu kuchomana, wengine kuliwa, tukijiingiza,
Kambi yatuviza!

o

Haki huna njia, kizuizi mali, ndio njia panda,
Tukiifatia, hatufiki mbali, wengi tunaganda,
Sio yetu nia, lakini akili, mali ishapenda,

Haki yatuponza!

6. Wala hutasemwa, sababu ni nyoyo, kwisha haribika,
Ya mali kuchumwa, vyovyote iwavyo, itavyopatika,
Wakati mtumwa, ushatumwa ndivyo, na ushatufika,

Kwetu ni mashakal

~

. Haki hufanyiki, papitapo mambo, na vikubwa visa,
Watu hawataki, kutenda kijambo, tunu yao pesa,
Sisi kwetu dhiki, yatunisha tumbo, wao hata hisa,

Nandio yasasa!

8. Haki husimami, kwa viumbe sisi, tuvyojaaliwa,
Na huna ulimi, kuweza tukisi, tukageukiwa,
Zama za uchumi, zishashika kasi, nguvu zishapewa,
Haki wauliwa!

(alama 2)
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9. Iwe hivi haki, hakuna mmoja, akukumbukae,

@)
()
©
(@)

©)
(f)

6

Hatuna ashiki, kuvuta la haja, haki ituvae,
Mbona hatutaki, twalia na tija, haki iambae,

Hakitamati!

Suleiman A. Ali: Malenga Wapya

Eleza dhamira ya shairi hili. (alama 2)
Huku ukitoa mfano, eleza aina ya shairi hili. (alama 3)
Taja na ufafanue tamathali ya usemi inayotawala katika shairi hili. (alama 3)

Kwa kutoa mfano mmoja mmaoja, onyesha aina tatu za idhini ya kishairi
katika shairi hili. (alama 6)
Andika ubeti wa saba kwa lugha ya nathari. (alama 4)

Mshairi ana maana gani kwa kusema;

(i)  Kambi yatuviza

(i)  Kuwezatukisi.

(alama 2)
SEHEMU D: HADITHI FUPI
KW. WAMITILA: Mayai Waziri Wa Maradhi na Hadithi Nyinginezo
Jibuswalila6aula7

"Cheche ndogo hufanya moto mkubwa,"
(@  Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama
4)
(b)  Fafanua maudhui manne yanayohusiana na chanzo cha tukio linalorejelewa

katika dondoo hilo. (alama

8)
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(c) Eleza matokeo manne ya tukio linalorejelewa katika dondoo. (alama
8)

"Mganga na wateja wake wote walikosa busara." Fafanua ukweli wa kauli hii kwa

mifano kumi kutoka hadithi ya 'Siku ya Mganga.'
(alama 20)

SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI

(@  Eleza maana ya malumbano ya utani. (alama 2)
(b)  Bainisha sifa nne za malumbano ya utani. (alama 8)

(c) Fafanua majukumu matano ya malumbano ya utani katika jamii.  (alama 10)
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KISWAHILI KARATASI YA KWANZA
2012

1 Lazima:

Wewe ni mkuu wa Baraza la Wanafunzi shuleni mwenu. Kumekuwa na visa vya
wanafunzi kukiuka sheria za shule. Andika kumbukumbu za mkutano wa baraza hili uliofanyika

kujadili suala hili.
2 Andika insha kuhusu umuhimu wa vijana katika kuimarisha mshikamano wa kitaifa.
3 Andika insha inayobainisha maana ya methali: Chombo chawkuzarna hakina usukani.
4 Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:

Nilijaribu kuyafumbua macho yangu yaliyojaa uchovu kutokana na malimbikizo ya usingizi . . .
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KISWAHILI KARATASI YA pili 2012
PILI

1 UFAHAMU: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha njibu maswali.

Nchi nyingi duniani zimetia sahihi mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za watoto. Haki
hizi ni pamoja na uhai, lishe bora inayotosha na makazi bora yaliyo salama. Hali kadhalika, kila
mtoto ana haki ya kupata elimu. Elimu inastahili kutolewa bure, iwe inayofaa na inayopatikana
kwa urahisi. Isitoshe, mtoto hastahili kupigwa, kudunishwa, wala kubaguliwa kwa namna yoyote
ile; iwe kitabaka, kirangi, kijinsia au vinginevyo. Mtoto hapaswi kufanya kazi za kitumwa, nzito
na za kushurutishwa, Vile vile, mtoto ana haki ya kutunzwa na kulindwa dhidi ya hali yoyote
inayoweza kumhatarisha. Fauka ya haya, mtoto anastahili kushirikishwa katika kofanya maamuzi
yanayoweza kumwathiri maishani. Pia, mtoto ana haki ya kupata huduma za afya, mahitaji
maalum na habari kuhusu masuala mbalimbali. Pamoja na hayo, mtoto anastahili kupendwa na
kuheshimiwa kimawazo na kihisia.

Haki za watoto zinatakiwa kulindwa na kila mwanajamii, serikali na wazazi wakiwa katika mstari
wa mbele. Hii ndiyo sababu serikali za mataifa mengi zimeshirikisha haki hizi katika katiba na
sheria za nchi husika. Yeyote anayezikiuka anapasa kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Walakini,
haki hizi bado zinakiukwa. Watoto wengi kote duniani bado wananyimwa haki zao, Kuna
watoto ambao hawajawahi hata kupata kibanda cha kuweka ubavu. Wengi wa hawa wamejipata
wakiselelea kwenye mitaa na hata majaa ya miji na vijiji ambako hulazimika kupitisha usike hata
katika majira ya kipupwe na masika! Wengine hawapati chakula; licha ya kuwa wanatakiwa
kupata chakula chenye lishe bora. Kwao kutarajia mlo awamu tatu kwa siku ni njozi; kwani
hata awamu moja ni adimu kupata! La kusikitisha ni kwamba wale wanaotarajiwa kuwa vigogo
wa kuzilinda haki hizi ndic wanaoongoza katika kupalilia ukiukaji wazo. Kila siku tunasikia
na kushuhudia visa vya watoto kupigwa, kushinikizwa kufanya kazi za sulubu kipunda,
kunyanyaswa kijinsia, kuishi katika mazingira hatari na hata kuuawa. Baadhi ya wanaohusika na
vitendo hivi hasi huwa wazazi au jamaa wa karibu kama vile wajomba, shangazi au wahudumu

wa nyumbani.

Madhila yanayowapata watoto hayatokei tu katika mazingira ya nyumbani. Mateso huvuka
mipaka na kufikia ngazi ya kimataifa. Watoto wengi katika mataifa yenve fujo na ghasia hutekwa
na kutumikishwa vitani. Linalokata maini ni kwamba baadhi ya viongozi katika mataifa haya
hawafanyi lolote kuwanusuru. Lao huwa kuwatazama watoto wanaotakiwa kuwalinda wakigeuzwa
kuwa mababe wa kuua na kuvana. Watoto hawa huvishwa magwanda ambayo miili yao minyonge
haiwezi kuyahimili. Pia hulazimika kuvaa mabuti ya kijeshi ambayo huwa nanga kwao kubeba,
licha ya bunduki zinazokaribia kuwazidi uzani.
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Mojawapo ya mambo ambayo viongozi nchini humu walilenga shabaha kuyafikia baada ya
kujinyakulia uhuru ni elimu kwa wote. Hata hivyo, hii imekuwa kama ndoto isiyotabirika katika
baadhi ya janibu. Ni kweli kwamba sera ya elimu bila malipo katika shule za msingi nchini
humu inaendelea kutekelezwa. Hata hivyo, asilimia ya watoto na hata watu wazima wasioju®
kusoma na kuandika ingali kubwa. Jukwaa la vijiji nchini humu na hata katika mataifa mengine
ya ulimwengu wa tatu limesheheni idadi kubwa ya watoto wasioenda shuleni. Kichocheo kikuu
cha hali hii ni kwamba wazazi na walezi wamejipata katika lindi la ufukara uliokithiri. Hata
wanapojitahidi kujinyanyua na kujikuna wajipatapo kuyakidhi mahitaji ya kielimu ya wanao,
wao hujipata wakitapatapa katika kinamasi hicho hicho cha ulitima. Matokeo ni kwamba
watoto wa matajiri wanaendelea kuelimika huku wa maskini wakibakia kwenye kiza cha ujinga.
Wanaong’ang’ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni waota ndoto mchana.

Hali ilivyo sasa hivi inadai kuwa mimi na wewe tufanye bima tuungane mikono na kutafuta
suluhisho 1a kudumu kuhusu utekelezaji wa haki za watoto. Twapaswa kuhimiza serikali zetu
kufanya kila ziwezavyo kuhakikisha kuwa watoto wote wako shuleni. Nasi tushirikiane kutoa
huduma kwa watoto na kukomesha dhuluma, mateso na dhiki kwao. Haitoshi kupeleka miswada
bungeni kuhusu haki za watoto na kuipitisha kuwa sheria. Twastahili kubadilisha misimamo yetu
kuhusu haki hizi na kuzilinda kwa dhati.

(a) Huku ukitoa mifano minne, eleza hali ya kinyume inayojitokeza katika aya ya pili.

(alama 4)

.........................................................................................................................................................
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b Eleza namna hali ya usalama inavyoathiri utekelezaji wa haki za watoto kwa mujibu wa
kifungu. (alama 3)

© Kwa kurejelea aya ya nne, onyesha mchango wa serikali katika kuwajibikia haki za
watoto, (alama 3)

(d) “ Wanaong’ang’ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni waota ndoto

mchana.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea kifungu. {alama 2)
(e) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa. {alama 3)
)] VEZOZO0 e temitininiits ettt ettt a s e ettt e s nt s

(1) huwa nanga kwao

(i1i)  kujikuna wajipatapo
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UFUPISHO: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha wjibu maswali.

n
Wataalamu mbalimbali wamekuwa wakifanya utafiti kuhusu Ziwa Viktoria. Juhudi hizi za
uchunguzi zimekuwa zikionyesha kwamba ziwa hili ambalo ndilo la pili kwa ukubwa miongoni
mwa maziwa yenye maji matamu duniani linaangamia taratibu. Inakisiwa kuwa kukauka kwa
ziwa hili kutahatarisha maisha ya watu zaidi ya milioni 30 ambao hulitegemea kwa chakula
na mapato. Utafiti uliofanywa na Taasisi ya Masuala ya Bahari na Uvuvi nchini ulionyesha
kuwa Ziwa Viktoria linaangamia kwa kiasi cha mita tatu kila mwaka. Hivi sasa baadhi ya fuo
zilizokuwa kwenye ziwa hili upande wa Kenya zimekauka. Mandhari ya fuo hizi nayo yameanza
kutwaa sura mpya. Badala ya kupata madau na wavuvi wakiendesha shughuli zao katika maeneo

haya, huenda isiwe ajabu kupata watoto wakicheza kandanda.

Rasilimali za samaki ziwani humu zinaendelea kudidimia huku wavuvi wakitupwa kwenye biwi
la umaskini. Walisema wasemao kwamba akosaye la mama hata la mbwa huamwa. Wavuvi
wamebuni mikakati ya kukabiliana na hali hii ambayo inatishia kukiangamiza kizazi chao. Wengi
wao wameamua kufanya biashara maarufu kwa jina, ‘bodaboda,” wengine wameingilia kilimo
baada ya kushindwa kujikiinu kimaisha kutokana na uvuvi. Wavuvi wanaoendelea kuvua samaki
katika ziwa hili wamejipata katika hali ngumu ya kinchumi. Hali hii imewalazimisha baadhi
yao kuanza kuvua samaki katika maji ya mataifa jirani; jambo ambalo limewachongea, wengi
wakatiwa mbaroni huku wengine wakinyanyaswa na maafisa wa usalama wa mataifa hayo jirani.

Sekta ya uchukuzi na mawasiliano nayo imeathirika si haba. Shughuli za uchukuzi katika ziwa
hili zimetingwa na gugu-maji ambalo limetapakaa kote ziwani. Mbali na gugu-maji hili, shughuli
za kilimo cha kunyuny zia maji zimetanzwa. Kadhalika, kupungua kwa viwango vya maji humu
ziwani ni changamoto niyingine ambayo inawashughulisha wanaharakati wa mazingira. Inahofiwa
kuwa mataifa ya Afrika Mashariki yanalipoteza ziwa hili hatua kwa hatua. Hakika, wanasayansi
wa masuala ya bahari wameonya kuwa ziwa hili Jitakavka katika kipindi cha karne moja ijayo!

Ni dhahiri kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jukumu la kulitunza ziwa hili kwa jiro na
ukucha. Serikali za nchi husika, hususan Kenya, Uganda na Tanzania zinapaswa kutekeleza sheria
zinazodhibiti shughuli za nvuvi katika ziwa hili. Mathalan. kuna haja ya kuvua kwa misimu ili

kukinga dhidi ya kuangamia kwa rasilimzli za samaki. Wavuvi nao hawana budi kushauriwa
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kuhusu umuhimu wa kufuata kanuni za uvuvi zilizowekwa na kutahadharishwa kuhusu madharp
ya kuendesha uvuvi kiholela. Sheria kuhusu aina za nyavu za kuvulia pia inapaswa kutekelezwa
vilivyo. Aidha, kunahaja ya serikali za muungano huu kukomesha shughuli za kilimo kandokand®
mwa ziwa hili, pamoja na kwenye mito iliyo katika ujirani wa ziwa lenyewe. Hatua hii itasaidia
kukomesha kusombwa kwa udongo na mbolea kutoka mashambani hadi ziwani. Hali kadhalika,
muungano huu unapaswa kuweka sheria za kusimamia matumizi ya maji. Hili litawadhibiti raia

wenye mazoea ya kubadhiri maji.

Isitoshe, serikali za mataifa ya Afrika Mashariki hazina budi kuchunguza viwanda vinavyotupa
taka ndani ya ziwa hili. Mbali na kuchafua maji, viwanda hivi vinaangamiza mimea na wanyama
wa majini. Uchunguzi huo unapaswa pia kuhusisha mito inayomimina maji katika ziwa hili.
Viwanda vyote vinavyotumia maji ya mito kama vile: Nzoia, Yala, Sondu-Miriu, Awach, Kujana

Kagera vinastahili kuchunguzwa pia.

Juhudi za kufikia ustawi wa kiuchumi katika ukanda wa Afrika Mashariki zinapaswa kutilia
maanani uhifadhi wa Ziwa Viktoria. Kukauka kwa ziwa hili ni sawa na kukauka kwa maazimio
na ndoto zote za serikali za nchi husika za kuboresha hali ya maisha ya raia wake. Wakati ni sasa.

(a) Fupisha aya tatu za kwanza kwa maneno 70 - 75. (alama 9, 1 ya mtiririko)

Matayarisho:
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Nakala safi;

(b) Huku ukitumia maneno 50 - 55, eleza masuala muhimu ambayo mwandishi anaibua

katika aya tatu za mwisho. (alama 6, 1 ya mtiririko)

Matayarisho:

........................................................................................................................................................
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Nakala safi:
3 MATUMIZI YA L.UGHA: (Alama 40)
(a) Huku ukitoa mfano, fafanua dhana ya mzizi wa neno. (alama 2)

(b) Onyesha matumizi ya kiambishi ‘ku’ katika sentensi ifuatayo:

Amani atakutengenezea mpini wa jembe kisha aelekee kule kwao. (alama 2)
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(c) Andika vitamkwa vyenye sifa zifuatazo: (alama 2)
(1 Irabu ya mbele, WASIANE ....ocoivvieeececeece et et et e e
(ii) Kipasuo ghuna cha kaakaa Jaint ..............cooooeeieiiie oo e -

(d) Tumia kivumishi kionyeshi kisisitizi cha karibu pamoja na nomino katika ngeli ya

YA - YA kutunga sentensi. (alama 2)
«©) Tunga sentensi moja katika wakati uliopita hali timilifu. {alama 2)
69 Tunga sentensi yenye muundo ufuatao: (alama 2)

KN (N) +KT (T +E) + U + KN (N) + KT (T + E)

(2) Huku ukitoa mfano, eleza maana ya sentensi changamano. (alama 2)

(h) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya: koga na konga. (alama 2)
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1

G)

(k)

M

(m)

(n)

v

Tunga sentensi moja yenye nomino dhahania na nomino ya jamii.

Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli zilizo kwenye mabano.

(1) nywa (tendesha) ...,
(ii) Ja (1endeana)...........ccocivveiviirrenreerie et
(I1) VAR {LENAWAY ©rvivrreree e ie et cesbs s et e

Akifisha sentensi ifuatayo kubainisha dhana tatu tofauti.

Julius Kiptoo mwanawe Kung’u na Justine walikiletea kijiji chao sifa.

Ainisha maneno yaliyopigiwa mstari.

Naam, ameleta machache.

(i) Eleza maana ya shadda.

{alama 2)
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(i)  Onyesha panapotokea shadda katika neno: * mteremko’. (alama 1),

™
{0) Andika visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari. (alama 2)
Sahibu yake alishikwa na kisunzi.
{(p) Bainisha aina za virai vilivyopigiwa mistari.
Ubaguzi wa kijinsia umekashifiwa na viongozi wenye misimano thabiti mno,
(alama 3)
(g9)  Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa.
“ Shughuli yetu itamalizika kesho, ” mama alimwambia Juma. . {alama 2)
(r) Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo:
Watahiniwa hao walisoma maswali yote kwa makini. (alama 2)
(s)  Ainisha sentensi iftatayo kwa kuzingatia jukumu/dhamira yake.
Funga majani matano matano kwa kila fungu. (alama 1)
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4 ISIMUJAMI (Alama 10)

Eleza kwa ufupi jinsi mambo yatvatayo yanavyodhibiti mitindo ya lngha.

(a) Mazingira {alama 4)

b) Madhumuni {alama 2)
(c) Malezi (alama 4

.............................................................................................................................................

.............................................................................................................................................
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KISWAHILI KARATASI YA TATU 2012

SEHEMU A: HADITHI FUPL

K.W. Wamitila: Mayai Waziri wa Maradhi na Hadithi Nvingine

(a) Eleza nalsi ya usimulizi iliyotumiwa katika hadithi ya “Mkimbizi”. (alama 3)
(b) Bainisha mifano mitatu ya mbinu rejeshi katika hadithi hii na ueleze umuhimu wa kila
mojawapo. (alama 9)

(c) “Ukimbizi ni kikwazo cha maendeleo.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea hadithi hii.

(alama 8)
SEHEMU B: RIWAYA
Said A. Mohamed: Utengano
Jibu swali la 2 au la 3.
‘Lo, ama wewe mchawi,... Cheleko ... nakuvisha kilemba.’
{a) Fafanua muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
(b) Andika tamathali mbili za usemi zinazojitokeza katika dondoo hili. (alarma 4)
{(c) ‘Wewe mchawi.” Onyesha jinsi kauli hii inavyomwafiki mzungumziwa kwa
kurejelea riwaya. (alama 12)
“Wanawake katika Utengano ni vyombo vikuu vya ukiukaji wa haki za kibinadamu.”
Thibitisha. (alama 20)
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SEHEMU C: TAMTHILIA »
Kithaka wa Mberia: Kifo Kisimani

Jibuswalilad4aula 5.

“Mrukufu Mtemi anafurahia sana ... Kama ujuavyo, anapenda sana watoto... Kwa hakika, kama
mzazi, hana kifani katika Butangi nzima.”

(a) 6] Eleza muktadha wa dondoo hili. {alama 4)

(1)  Taja na utoe mfano wa sifa moja ya mzungumzaji inayojitokeza katika dondoo
hili. (alama 2)

(iii)  Fafanua vichocheo vinne vya sifa uliyotaja katika (i1) hapa juu.
(alama 4)

(b)  Onyesha jinsi wanyonge katika Kifo Kisimani wanavyochangia katika ukandamizaji
wao. (alama 10)

“Anwani: ‘Kifo Kisimani’ inaafiki tamthilia hii. Thibitisha. (alama 20)
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SEHEMU D: USHAIRI d

Jibuswalila6 aula 7.

Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

Said A.Mohamed: Mbele Ya Safari

. Ilipoanza safari, ilianza kwa dhiki -
Tulishikana kwa ari, kwenda safari ya haki
Tukawa ni majabari, nyoyo zisitaharuki
Tukajizatiti

. Njaa ikawa thabiti, na kiv kutamalaki
Nasi tulitia dhati, tusijali kuhiliki
Ingawa mbele mauti, dhila na mingi mikiki
Tulijizatiti

. Huu mwisho wa safari, tukaambiwa ni hakj
Shangwe kwetu na fahari, utumwa hatuotaki
Kuwa mbele ya safari, juhudi iliyobaki
Tulijizatiti

. Ile ilikuwa ndoto, mwisho wake mafataki
Nguvn zimechomwa moto, sahala ‘mekuwa dhiki
Wagombania kipato, utashi haukatiki

7.

8.

. Msafara ukasita, kwenye mlima wa haki

Kijasho kinatuita, mlima haupandiki
Basi sote ‘kajipeta, kukikwea kima hiki
Twataka hazina

Tukiwa migongo wazi, tukainama kwa shaki
Tukawa’chia ukwezi, kialeni wadiriki
Wakapanda bila kazi, kuteremsha miliki
Wakaitapia

Wakafikia makazi, ya pumbao na ashiki
Huko wakajibarizi, kwenye raha lakilaki
‘Wakaisahau ngazi, ya umma ulomiliki
Mbele ya safari

Na hazina yetu sote, kuishusha hawataki
Wamo wanatema mate, kwa umati halaiki
Imezima nia yote, kiza hakitakasiki

Na kutabakari Mbele ya safari
@) Eleza safari inayorejelewa katika shairi hili. (alama 2)
(b) Onyesha kinaya cha safari inayozungumziwa. (alama 6)
(©) Taja na ueleze bahari mbili za shairi hili ukizingatia; (alama 4)
@ mizani;
(ii) vina.
(d) Andika ubeti wa saba kwa lugha ya nathari. (alama 4)
(e) Eleza umuhimu wa aina mbili za uhuru wa kishairi zilizotumiwa katika ubeti wa sita.

(alama 4)
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7 Soma shairi lifuatalo kisha wjibu maswali. »

1. Wakati tunywapo chai hapa upenuni - 4. Sasa tukisubiri ndoto tusizoweza kuzitekeleza tena
Na kuwatazama watoto wetu Tumalizie machicha ya chai yetu ya jioni
Wakicheza bembea kwa furaha Bila ya kutematema na kwa tabasamu
Tujue kamba ya bembea yetu imeshalika Na baada ya hapo tujilambe utamuutamu
Na bado kidogo tutaporomoka Uliobakia kwenye midomo yetu

2. Kulikuwa na wakati ulinisukuma juu 5. Tukikumbuka siku ilee ya kwanza
Nikaenda zaidi ya nusu duara Tulipokutana jioni chini ya mwembe

_ Kulikuwa na wakati nilikudaka Tukitafuta tawi zuri gumu
Ulipokaribia kuanguka La kufunga bembea yetu

Na kulikuwa na wakati tulibebana kwa zamu Naye mbwa Simba akisubiri
Mmoja wima akisukuma mwingine amekaa

3. Wakati huo, japo tulipaa mbele na nyuma 6. Lakini kabla hatujaondoka kimyakimya
Tulicheka kwa matumaini yaliyotiwa chumvi Kukamilisha nusu duara iliyobaki
Na kisha tukaongozana jikoni kupika chajio Tuhakikishe vikombe vyetu ni safi.
Hikuwa adhvhuri yetu

(E. Kezilahabi)

(a) Fafanua maana ya kijutjuu na maana ya kitamathali va shairi hili. (alama 6)
()] Bainisha matmizi ya vipengele vifuatavyo katika shairi: (alama 6)
) Usimulizi;

{ii) Usambamba;
(1)  Taswira.

(©) Tambulisha mzungumzaji (nafsi-neni) katika shairi hili. ' (alama 2)
(d) Fafanua toni ya shairi hili. (alama 4)
(e) Eleza maana ya mshororo: “Tuhakikishe vikombe vyetu ni safi.” (alama 2)
SEHEMU E; FASIHI SIMULIZI »
{a) Huku ukitoa mifano, fafanua majukumu matane ya nyimbo. (alama 10)
(b) “Mwimbaji ana nafasi muhimu katika kufanikisha uwasilishaji wa wimbo.”
Thibitisha. (alama 10)

128 | K.C.S.E. COMBINED



2013 K.C.S.E Kiswabhili

Paper 1
KCSE KISWA PAPER1

Lazima:
Wewe ni meneja katika kampuni ya Jitihada ambapo pamekuwa na visa vya ukiukaji
wa maadili ya kikazi. Waandikie wafanyakazi memo kuwaonya dhidi ya jambo hili.
"Rununu (simutamba) imeleta athari mbaya katika jamii.” Jadili.

Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Usitukane wakunga na uzazi
ungalipo.

Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:
Moyo wangu ulidunda kwa matarajio makuu ...
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KARATASI YA PILI

1. UFAHAMU: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali,

Gari lake kuukuu lilikuwa linapambana na barabara yenye mashimo yaliyoshiba na kutapika maji ya mvua
ambayo sasa ilikuwa inaanza kupusa. Japo daima alipambana na usukani kunako mashimo haya yaliyotosha
kuitwa magenge, alishukuru kwa hali hii. Vipi angeweza kulidhibiti gari lake hili kwenye barabara iliyosakafiwa
nayo ikahitimu? Magurudumu haya yaliyong'ara kama upara wa shaibu aliyekula chumvi hadi ikamwogopa
yangetii uelekezi wake? Mara ngapi gari hili limetaka kumwasi barabarani? Haya yalikuwa baadhi ya maswali
yaliyompitikia akilini. Hakuijitakilifu kutaka kuyapa mji maana mara ile mawazo yake yalitekwa na kubwagwa
katika nchi ya mbali - nchi ambayo sasa aliiona kama sinema akilini mwake.

Alipofika nyumbani aliliegesha gari lake na kufululiza ndani. Siku mbili zilikuwa zimepita akiwa pale kazini.
Madaktari kama yeye hawakuwa wengi. Alikuwa miongoni mwa madaktari wenye ujuzi katika hospitali hii ya
kitaifa. Wenzake wengi walikuwa wamehamia ughaibuni walikokwenda kutafuta maisha. Mshahara wao wa
mkia wa mbuzi uliwasukuma na kuwatema nje ya nchi yao. Wengi wa waliohamia ng'ambo waliona vigumu
kubaki katika ajira ambayo kivuno chake kilishindwa kumvusha mtu hata nusu ya kwanza ya mwezi.
Malalamishi ya kulilia ujira wa heshima yaligonga kwenye masikio yaliyotiwa zege. Na kweli wanavyosema,
mwenye macho haambiwi tazama. Basi walitazama hapa na pale wakaona penye mianya ya matumaini, nao
wakaiandama.

Hadi leo hii hamna la mno lililofanyika. Ndiyo maana Daktari Tabibu anarudi nyumbani tangu kuingia kazini
hiyo juzi alfajiri. Hafanyi kwa kuwa katosheka, maana pia yeye ana dukuduku. Ana shaka ya mustakabali
wake ikiwa mazingira ni haya ya kumsoza, maana umri nao unazidi kumla. Japo anatia na kutoa, mizani ya
hesabu yake imeasi ulinganifu.

Daktari Tabibu waama ni mfungwa. Ametekwa na kuzuiwa katika kupenda na kuchukia mambo. Ni kama mti
uliodumaa. Anatamani barabara nzuri za lami. Anatamani mshahara wa kumwezesha kukidhi mabhitaji yake
na kutimiza majukumu yake ya kimsingi. Jana amesema na rafiki yake aliye ng'ambo kwa simu ambayo sasa
imetulia mkabala naye. Ingawa mwenzake huyu alikuwa mchangamfu na kumdokolea hali ya maisha ya
kuridhisha kule ugenini kama vile wanataaluma kuenziwa, yapo vilevile yaliyomtia unyonge moyoni. Upweke
ndio uliomtia fukuto kuu. Licha ya hela zote hizo za kupigiwa mfano, watu hawana muda wa kutembeleana
na kujuliana hali au hata kukutana tu mkahawani wakashiriki mlo. Eti ni kila mtu na hamsini zake. Halafu ipo
changamoto ya hali ya hewa. Baridi ya ng'ambo haifanyi mzaha katika kumtafuna mtu. Ni hali tofauti na ile
aliyoizoea.

Daktari Tabibu alizitia kauli za rafiki yake kwenye mizani ya moyo wake. Akawaza ikiwa kweli si bora
kulemazwa na mzizimo ugenini badala ya kuishi katika kinamasi cha kuumbuliwa nyumbani. Kishapunde
lilimjia wazo la marehemu nyanyake na wengineo kama yeye waliofadhili masomo yake kupitia kwa serikali
na njia ya kodi. Je, si usaliti huu? Vipi aikimbie nchi kabla ya kuihudumia ilhali imemjenga hadi kuwa daktari?
Na je, wafanyakazi wake wa nyumbani watakwenda wapi?Atawaambiaje kuwa sasa hahitaji huduma zao kwa
kuwa anakimbia nchi yake?

Mawazo yake yalikatizwa na simu iliyolia na kumshtua. Alipoitazama aliiona imeng'ara kwa mwangaza
ulioweka wazi jina la mpigaji. Alifahamu kuwa leo hii tena dharura nyingine ilikuwa inamwalika hospitalini.
Mwili wake ulimsaliti ingawa moyo wake ulimkumbusha kuwa lisilo budi hutendwa. Hapo ndipo alipoiinua ile
simu tayari kusema na mwenzake upande wa pili.

"Haloo!" Sauti nyororo kutoka upande wa pili iliita.

"Haloo!"

"Naam! Dharura nyingine tena daktari. Unaombwa kuokoa maisha mengine tena!"

"Haya. lla mwanzo nitahitaji kujimwagia maji, na pale pale akaikata ile simu.

Daktari Tabibu aliingia hamamuni huku kajifunga taulo kiunoni tayari kuoga. Aliyafungulia maji lakini ule
mfereji uligoma kutapika maji. Ulikuwa umekauka kabisa. Daktari Tabibu aliduwaa pale. Aliufunga ule mfereji
kabla ya kuiaga bafu.
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(@) Eleza sababu nne zinazowafanya wataalamu kuhamia nchi za nje. (alama 4)

(b) "Hakuna masika yasiyokuwa na mbu." Thibitisha kauli hii kwa kurejelea hali ya
waliohamia ng'ambo. (alama 3)

(© Fafanua athari tatu zinazoikumba nchi ya msimulizi kutokana na uhamiaji ng'ambo

wa wataalamu. (alama 3)
(d) Eleza mchango wa teknolojia kwa kurejelea kifungu. (alama 3)
(e) Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na taarifa. (alama 2)

(1) kuyapa miji

(i) fukuto

2. UFUPISHO: (Alama 15)
Soma kijungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Wakenya walipoipitisha katiba mpya waliidhinisha mfumo wa ugatuzi. Katika mfumo huu, mamlaka ya serikali
kuu katika uongozi, usimamizi na utumiaji wa rasilimali za nchi hupunguzwa. Kiasi fulani cha mamlaka
hutwaliwa na maeneo ya ugatuzi. Suala hili halikuzingatiwa katika katiba ya awali ambapo mamlaka yote
yalikuwa mikononi mwa serikali kuu. Kutokana na upana na wingi wa maeneo nchini, iliiwia vigumu serikali
kuu kuhakikisha kwamba kulikuwa na usawa wa kimaendeleo katika sehemu zote nchini.

Kwa mujibu wa katiba mpya, serikali kuu haina budi kuyasaidia maeneo yote ya ugatuzi ili yaweze
kujinyanyua kiuchumi na kuboresha hali za maisha za wakazi wake. Vile vile ni jukumu la kila eneo la ugatuzi
kuweka mikakati madhubuti ili kuchunguza na kubainisha rasilimali zote katika maeneo husika. Hili litasaidia
kuvumbua rasilimali ambazo zinaweza kuchangia katika ustawishaji wa maeneo haya. Maeneo haya pia
yanatakiwa kutafuta mbinu zitakazofanikisha uzalishaji na utumiaji wa rasilimali hizi kwa njia endelevu.
Mojawapo ya mbinu hizi ni uongezaji thamani katika rasilimali yoyote inayozalishwa kwenye eneo mahususi.

Maeneo mengi ya ugatuzi nchini humu yanategemea kilimo cha ufugaji kama mhimili wa uchumi. Licha ya
kuwa nguzo, kilimo hiki hakijawahi kupigiwa darubini vizuri kwa lengo la kukiimarisha ili kiwanufaishe wenyeji
kikamilifu. Aghalabu wafugaji wengi huandama mbinu za jadi za ufugaji ambazo haziwahakikishii ongezeko la
mapato. Isitoshe, wafugaji hawa wanakabiliwa na tatizo katika soko la mifugo ambapo wengi hupunjwa na
matapeli. Pamoja na haya, baadhi ya wakazi huuza mifugo nje ya nchi wakiwa wazimawazima bila kuwazia
matokeo ya kitendo hiki. Si ajabu kuwaona ng'ombe, ngamia, mbuzi na kondoo wakipakiwa kwenye malori na
kusafirishwa nje ya nchi. Ukweli ni kwamba jambo hili ni hatari sana, si kwa uchumi wa maeneo husika tu, bali
pia kwa Kenya kwa jumla. Hii ni kwa kuwa walionunua mifugo wazimawazima wanaweza kuhiari
kutowachinja na badala yake kuwatumia kama mbegu za kuzalisha mifugo wao. Hapa pana hatari ya maeneo
haya kupoteza wateja kwani baada ya muda huenda wanaonunua mifugo wakajitosheleza na kukosa kuja
kununua mifugo wengine. Hali ikiwa hivyo, maeneo yaliyotegemea soko hili huenda yakalipoteza taratibu, na
bila shaka kupoteza natija inayotokana na soko lenyewe.

Ili kudhibiti hali hii, itakuwa bora ikiwa viwanda vya kuchinjia mifugo na kupakia nyama vitajengwa katika
maeneo haya ya ugatuzi. Hili litawawezesha wakazi kuuza nyama badala ya kuuza mifugo wazimawazima.
Fauka ya haya, maeneo haya yatajikinga dhidi ya kupoteza bidhaa zinazotokana na mifugo. Hizi ni kama vile
ngozi, kwato na pembe ambazo bila shaka zina natija kuu. Ngozi kwa mfano, ni bidhaa muhimu sana katika
sekta ya utengenezaji wa mavazi na mifuko. Viwanda vinavyotumia ngozi kama malighafi vikijengwa katika
maeneo haya, wakazi wake watanufaika si haba. Mathalani, viwanda vya kutengenezea viatu, mishipi, mifuko
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na nguo vikianzishwa, wawekezaji watalazimika kuanzisha viwanda vingine vitegemezi. Kadhalika, ni dhahiri
kwamba bidhaa zinazotokana na ngozi huhitaji kutiwa nakshi, Kuanzishwa kwa viwanda hivi basi kutazua
haja ya kuanzishwa kwa viwanda vya kutengenezea rangi, pamoja na maduka ya kuuza bidhaa yenyewe.
Isitoshe, gundi ya kugandisha bidhaa hizl itahitajika, hivyo kusababisha haja ya kuanzishwa kwa kiwanda cha
gundi. Matokeo ya shughuli hizi zote ni kuzalishwa kwa nafasi anuwai za kazi kwa wakazi. Hili litakuwa na
matokeo zaidi chanya, hususan kwa vijana. Badala ya kushiriki ulevi na burudani zinazowahatarisha,
wataweza kujitafutia riziki katika viwanda hivi.

Juu ya hayo, mfumo wa ugatuzi utayawezesha maeneo husika kuongezea thamani utoaji wa huduma za
kijamii na kiutawala kulingana na mabhitaji ya maeneo haya. Ni muhimu hata hivyo kuzingatia kwamba kila
eneo la ugatuzi lina upekee wake, navyo vipaumbele hutofautiana kulingana na maeneo. Kuna yale ambayo
yatasisitiza usalama, mengine ujenzi na uimarishaji wa miundomsingi kama vile barabara, vituo vya afya na
hata taasisi za elimu. La muhimu ni wakazi wa maeneo husika kubainisha ni lipi litatekelezwa kwanza.

Kinga na kinga ndipo moto uwakapo. Kufanikiwa kwa mfumo wa ugatuzi kutategemea juhudi za kila mkazi wa
eneo husika. Ni muhimu kila mkazi kujiona kuwa mmiliki wa eneo zima la ugatuzi na kuwajibika katika
kuliendeleza kwa hali na mali. Uwajibikaji huu unajumuisha uteuzi wa viongozi wenye muono mzuri na ambao
watawawezesha kuyankia malengo yao ya kimaendeleo. Hakika, mustakabali na uwepo wa eneo la ugatuzi
utakuwa zao la maamuzi ya wanaeneo. Vilevile ufanisi wa maeneo ya ugatuzi utakuwa msingi wa ufanisi wa
taifa kwa jumla.
€)) Fupisha ujumbe wa aya tatu za mwanzo kwa maneno 85-90.

(alama 8, 1 ya mitiririko)

Matayarisho:

Nakala safi:

(b) Kwa kutumia maneno 75-80, bainisha masuala ambayo mwandishi anaibua
katika aya tatu za mwisho. (alama 7,1 ya mtiririko)

Matayarisho:

Nakala safi:

3 MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)
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(@) ) Eleza maana ya sauti mwambatano. (alama?)
(i) Andika sauti mwambatano inayotarnkiwa kwenye ufizi. (alama 1)

(b) Andika sentensi ifuatayo upya ukibadilisha neno lililopigiwa mstari kuwa
kielezi.

Komu ameshona nguo nzuri na kuiuza sokoni. (alama 1)
(©) Tunga sentensi mojamoja kubainisha: (alama 4)
)] kihusishi cha wakati

(i) kivumishi cha pekee chenye maana, "bila kubagua".

(d) Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi.
Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa wametuhakikishia
usalama. (alama 2)

(e) Bainisha mofimu katika neno:
atamnywea (alama 3)

) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya udogo:

Madebe hayo yatasafirishwa pamoja na nyundo hizi. (alama 2)
(9) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo:
Ingawa mshahara wake si mkubwa anaikimu familia yake. (alama 2)
(h) Tunga sentensi tatu kuonyesha matumizi matatu tofauti ya kiambishi 'li'. (alama 3)
0] 0] Eleza maana ya sentensi ya masharti. (alama 1)

(i) Tunga sentensi ya masharti. (alama 2)

1) Tumia kiwakilishi cha 'a' unganifu katika sentensi kuonyesha:
0] umilikayji (alama 2)

(i) nafasi katika orodha au nafasi katika kundi (alama 2)

(k) Tunga sentensi yenye kikundi tenzi chenye muundo ufuatao:
Kitenzi kisaidizi, kitenzi kikuu, nomino (alama 2)

Q) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya kistari kirefu.
alama 2)

(m)  Unganisha sentensi zifuatazo kuwa sentensi moja bila kurudia kitenzi.
Osore amempigia Ngungui simu. Ngungui amempigia Osore simu. (alama 2)

n) Andika upya sentensi ifuatayo ukibadilisha vitenzi vilivyomo kuwa nomino:
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Mayaka anapotumbuiza huchekesha sana. (alama 2)
(0) Andika maana tatu za neno: kanda. (alama 3)

(p) Andika visawe viwili vya nahau: enda kombo. (alama 2)

ISIMUJAMII: (Alama 10)

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Haya ng'ara ... Ng'ara leo! Nguo motomoto. Ng'ara leo kwa bei rahisi. Hamsini hamsini
shati. Kuona ni bure. Bure kwa bure. Shika mwenyewe ujionee. Bei nafuu. Bei ya starehe.
Haya haya. Usikose mwanangu! Hamsa! Fifty! Hamsa! Fifty! Hamsa na nyingine.

€)) Bainisha sajili ya mazungumzo haya. (alama 2)

(b) Eleza sifa nane za sajili hii kwa kurejelea kifungu hiki. (alama 8)

KARATASI YA TATU

SEHEMU A: FASIHI SIMULIZI

1. Lazima

2.
(@) Huku ukitoa mfano, eleza maana ya vitanza ndimi. (alama 2)
(b) Fafanua majukumu sita ya vitanza ndimi katika jamii. (alama 6)

(c) Eleza mbinu sita unazoweza kutumia katika kukusanya na kuhifadhi habari
kuhusu vitanza ndimi. (alama 12)

SEHEMU B: RIWAYA
Said A. Mohamed: Utengano
Jibu swali la 2 au la 3.

2. "Walifanya kazi, walimenyeka.
Lakini walilala na njaa ...
Njaa, ndiyo ilikuwa misumeno
lliyokeketa matumbo yao. ..."
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(@) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
(b) Bainisha tamathali mbili za usemi zinazojitokeza katika dondoo hili. (alama 4)

(© Kwa kurejelea riwaya. Onyesha jinsi wanyonge walivyomenyeka.
(alama 12)
3. Jadili uhusiano uliopo kati ya wahusika na maudhui kwa kurejelea wahusika wafuatao:
(@) Shoka (alama 10)
(b) Kazija (alama 10)

SEHEMU C: TAMTHILIA T. Arege: Mstahiki Meya
Jibu swali la 4 an la 5.
4. Jadili mchango wa Wanacheneo katika kuivunja jamii yao. (alama 20)

5 "Ndiyo hivyo bwana. Elimu yetu hapa ni ya kawaida mno. Haina kubwa la kumfaa mtoto mwenye
mzazi anayeona mbali."

(@) Eleza muktadha wa maneno haya. (alama 4)

(b) Bainisha tamathali ya usemi inayojitokeza katika dondoo hili ukirejelea msemaji wa
kauli hi. (alama 2)

(c) Kwa kurejelea tamthilia, fafanua mifano mingine saba ya matumizi ya
tamathali uliyotaja katika (b) hapo juu. (alama 14)

SEHEMU D: USHAIRI
Jibuswalila6aula?.

6.Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
Sinongi aushi yangu, hii leo, kwa ukungu wa ujana,
Nikaiga rika langu, kwa vileo na mbio za wasichana,
Kiwa ni riziki yangu, mapokeo, kuoa na kuona,
Ni wakati utanena.

Nashukuru kwa ugumba, wenye ndimi, wanipagazao nao,

Wapitao wakiimba, eti mimi, ningapenda hali zao,

Haupandiki mgomba, wana nyemi, fisadi wa hadhi zao,
Eti ni kwa raha zao.

Ni lipi lenye kukera, kwa Muumbi, marufuku kwenye misa,

Ni mtu kuwa hawara, wa vitimbi, ama alozawa tasa?

Ugumba na ukapera, sio dhambi, wala haujawa kosa,
Waama sina makosa.

Bora tungeni vitabu, magazeti, mutangaze kwa rediyo,

Muwaite watribu, kina Siti, watuzwa ilimu hiyo,

Na zaidi muhutubu, kwa umati, muwambe ambayo siyo
Kwalo sichafuki moyo.

Hidhuru yote ni bure, sio kitu, kudhiki asodhikika,
Siwi nikaona ghere, lailatu, nyota njema itafika,
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Kwa shangwe na njerejere kila mtu, mdomo utarumuka,

Akiri amejibika.

(Mwalaa M. Nyanje)

(@) Eleza jambo ambalo mzungumzaji (nafsineni) katika shairi hili anasingiziwa.

(alama 2)

(b) Fafanua mambo matano ambayo mzungumzaji (nafsineni) anapinga katika shairi hili.

(c) Eleza umuhimu wa viishio vya beti za shairi hili.

(d) Andika ubeti wa tatu kwa lugha ya nathari.

(e) Eleza muundo wa shairi hili.

(f) Bainisha matumizi mawili ya tasfida katika shairi hili.

Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

1. Huno wakati mufti, vijana nawausia.
Msije juta laiti. mkamba sikuwambia.
Si hayati si mamati. vijana hino dunia.
Uonapo vyang'aria, tahadhari vitakula.

2. Japo aula kushufu,na machoni vyavutia. Dunia
wana dhaifu, yaugua nisikia. Vijana
nawasarifu, falau mkisikia, Ukiona

vyang'aria, tahadhari vitakula.

3. Jepusheni na zinaa, mlale penye sheria.
Msije andama baa, makaa kujipalia.
Jepusheni na zinaa. madhara kukadiria. Uonapo
vyang'aria. tahadhari vitakula.

4. Ngawa waone wazuri, nadhifu kukuvalia,
Wajimwaie uturi, na mapoda kumichia.
Si mlango nyumba nzuri, ngia ndani shuhudia,
Uonapo vyang'aria, tahadhari vitakula.

9. Ewe Mola mtukuka, si shaka wanisikia,
Wakingie wanarika, ha anasa za dunia,
Amina wangu Rabuka, dua yangu naishia,
Uonapo 'vyang'aria. tahadhari vitakula.

(Mwalaa M. Nyanje)

(alama 5)
(alama 2)

(alama 4)
(alama 5)

(alama 2)

5. Wawapi leo madume, anasa walopapia?
Wamepita ja umeme, leo yao sitoria, Shime
enyi wana shime, bora kumcha Jalia, Uonapo
vyang'aria, tahadhari vitakula.

6. Nambie faida gani, nambie ipi fidia?
Upatayo hatimani, waja wakikufukia, lla
kufa kama nyani, kasoro yako mkia, Uonapo
vyang'aria, tahadhari vitakula.

7. Kikiki ikaze karaba, u kijana vumilia, Ujifanye
kama kwamba, u jiwe huna hisia, Wakwambe
watalokwamba, kwa lolotevumilia. Uonapo
vyang'aria, tahadhari vitakula.

8 Vyatiririka tiriri, vina vyanikubalia,
Alo bora mshairi, pa tamu humalizia,
Nabhitimisha shairi, dua ninawapigia,
Uonapo vyang'aria, tahadhari vitakula.
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(a) Eleza ujumbe wa shairi hili. (alama 4)

(b) Fafanua kwa kutoa mifano. mbinu nne alizotumia mshairi kutosheleza mabhitaji
ya kiarudhi katika shairi hili. (alama 8)

(c) Nafsineni (mzungumzaji) katika shairi hili inasema na pande mbili. Zieleze pande
hizo. (alama 2)

(d) Eleza umuhimu wa maswali ya balagha katika shairi hili. (alama 3)

(e) Bainisha toni ya shairi hili. (alama 3)

SEHEMU E: HADITHI FUPI
K Walibora na S. A. Mohamed: Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine
"Kikaza" (Robert Oduori)

8. 'Wakaacha chungu kinatokota - bila kuivisha chakula'. Kwa hakika walijibu. "Ndio mtindo,
na sisi tulifuata mitindo."

@ Fafanua muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

(b) Onyesha jinsi Wanatekede wanavyofuata mitindo na kuacha chungu kinaiokota bila
kuivisha chakula. (alama 16)

KCSE KISWA PAPER1

1 Lazima:

Wewe ni meneja katika kampuni ya Jitihada ambapo pamekuwa na visa vya
ukiukaji wa maadili ya kikazi. Waandikie wafanyakazi memo kuwaonya dhidi ya
jambo hili.

2 "Rununu (simutamba) imeleta athari mbaya katika jamii." Jadili.

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Usitukane wakunga na uzazi
ungalipo.

4, Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:
Moyo wangu ulidunda kwa matarajio makuu ...
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KARATASI YA PILI
1. UFAHAMU: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali,

Gari lake kuukuu lilikuwa linapambana na barabara yenye mashimo yaliyoshiba na kutapika maji ya
mvua ambayo sasa ilikuwa inaanza kupusa. Japo daima alipambana na usukani kunako mashimo
haya yaliyotosha kuitwa magenge, alishukuru kwa hali hii. Vipi angeweza kulidhibiti gari lake hili
kwenye barabara iliyosakafiwa nayo ikahitimu? Magurudumu haya yaliyong'ara kama upara wa
shaibu aliyekula chumvi hadi ikamwogopa yangetii uelekezi wake? Mara ngapi gari hili limetaka
kumwasi barabarani? Haya yalikuwa baadhi ya maswali yaliyompitikia akilini. Hakujitakilifu kutaka
kuyapa mji maana mara ile mawazo yake yalitekwa na kubwagwa katika nchi ya mbali - nchi
ambayo sasa aliiona kama sinema akilini mwake.

Alipofika nyumbani aliliegesha gari lake na kufululiza ndani. Siku mbili zilikuwa zimepita akiwa
pale kazini. Madaktari kama yeye hawakuwa wengi. Alikuwa miongoni mwa madaktari wenye ujuzi
katika hospitali hii ya kitaifa. Wenzake wengi walikuwa wamehamia ughaibuni walikokwenda
kutafuta maisha. Mshahara wao wa mkia wa mbuzi uliwasukuma na kuwatema nje ya nchi yao.
Wengi wa waliohamia ng'ambo waliona vigumu kubaki katika ajira ambayo kivuno chake
kilishindwa kumvusha mtu hata nusu ya kwanza ya mwezi. Malalamishi ya kulilia ujira wa heshima
yaligonga kwenye masikio yaliyotiwa zege. Na kweli wanavyosema, mwenye macho haambiwi
tazama. Basi walitazama hapa na pale wakaona penye mianya ya matumaini, nao wakaiandama.

Hadi leo hii hamna la mno lililofanyika. Ndiyo maana Daktari Tabibu anarudi nyumbani tangu
kuingia kazini hiyo juzi alfajiri. Hafanyi kwa kuwa katosheka, maana pia yeye ana dukuduku. Ana
shaka ya mustakabali wake ikiwa mazingira ni haya ya kumsoza, maana umri nao unazidi kumla.
Japo anatia na kutoa, mizani ya hesabu yake imeasi ulinganifu.

Daktari Tabibu waama ni mfungwa. Ametekwa na kuzuiwa katika kupenda na kuchukia mambo. Ni
kama mti uliodumaa. Anatamani barabara nzuri za lami. Anatamani mshahara wa kumwezesha
kukidhi mahitaji yake na kutimiza majukumu yake ya kimsingi. Jana amesema na rafiki yake aliye
ng'ambo kwa simu ambayo sasa imetulia mkabala naye. Ingawa mwenzake huyu alikuwa
mchangamfu na kumdokolea hali ya maisha ya kuridhisha kule ugenini kama vile wanataaluma
kuenziwa, yapo vilevile yaliyomtia unyonge moyoni. Upweke ndio uliomtia fukuto kuu. Licha ya
hela zote hizo za kupigiwa mfano, watu hawana muda wa kutembeleana na kujuliana hali au hata
kukutana tu mkahawani wakashiriki mlo. Eti ni kila mtu na hamsini zake. Halafu ipo
changamoto ya hali ya hewa. Baridi ya ng'ambo haifanyi mzaha katika kumtafuna mtu. Ni hali
tofauti na ile aliyoizoea.

Daktari Tabibu alizitia kauli za rafiki yake kwenye mizani ya moyo wake. Akawaza ikiwa kweli
si bora kulemazwa na mzizimo ugenini badala ya kuishi katika kinamasi cha kuumbuliwa
nyumbani. Kishapunde lilimjia wazo la marehemu nyanyake na wengineo kama yeye
waliofadhili masomo yake kupitia kwa serikali na njia ya kodi. Je, si usaliti huu? Vipi aikimbie
nchi kabla ya kuihudumia ilhali imemjenga hadi kuwa daktari? Na je, wafanyakazi wake wa
nyumbani watakwenda wapi?Atawaambiaje kuwa sasa hahitaji huduma zao kwa kuwa
anakimbia nchi yake?
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Mawazo yake yalikatizwa na simu iliyolia na kumshtua. Alipoitazama aliiona imeng'ara kwa
mwangaza ulioweka wazi jina la mpigaji. Alifahamu kuwa leo hii tena dharura nyingine ilikuwa
inamwalika hospitalini. Mwili wake ulimsaliti ingawa moyo wake ulimkumbusha kuwa lisilo
budi hutendwa. Hapo ndipo alipoiinua ile simu tayari kusema na mwenzake upande wa pili.

"Haloo!" Sauti nyororo kutoka upande wa pili iliita.

"Haloo!"

"Naam! Dharura nyingine tena daktari. Unaombwa kuokoa maisha mengine tena!"

"Haya. Ila mwanzo nitahitaji kujimwagia maji, na pale pale akaikata ile simu.

Daktari Tabibu aliingia hamamuni huku kajifunga taulo kiunoni tayari kuoga. Aliyafungulia maji
lakini ule mfereji uligoma kutapika maji. Ulikuwa umekauka kabisa. Daktari Tabibu aliduwaa
pale. Aliufunga ule mfereji kabla ya kuiaga bafu.

(b) Eleza sababu nne zinazowafanya wataalamu kuhamia nchi za nje. (alama 4)

(b)  "Hakuna masika yasiyokuwa na mbu." Thibitisha kauli hii kwa kurejelea hali ya
waliohamia ng'ambo. (alama 3)

(c) Fafanua athari tatu zinazoikumba nchi ya msimulizi kutokana na uhamiaji ng'ambo wa

wataalamu. (alama 3)
(d)  Eleza mchango wa teknolojia kwa kurejelea kifungu. (alama 3)
(e) Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na taarifa. (alama 2)

M kuyapa mji
(i)  fukuto

UFUPISHO: (Alama 15)
Soma kijungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Wakenya walipoipitisha katiba mpya waliidhinisha mfumo wa ugatuzi. Katika mfumo huu,
mamlaka ya serikali kuu katika uongozi, usimamizi na utumiaji wa rasilimali za nchi
hupunguzwa. Kiasi fulani cha mamlaka hutwaliwa na maeneo ya ugatuzi. Suala hili
halikuzingatiwa katika katiba ya awali ambapo mamlaka yote yalikuwa mikononi mwa
serikali kuu. Kutokana na upana na wingi wa maeneo nchini, ilitwia vigumu serikali kuu
kuhakikisha kwamba kulikuwa na usawa wa kimaendeleo katika sehemu zote nchini.

Kwa mujibu wa katiba mpya, serikali kuu haina budi kuyasaidia maeneo yote ya ugatuzi ili
yaweze kujinyanyua kiuchumi na kuboresha hali za maisha za wakazi wake. Vile vile ni
jukumu la kila eneo la ugatuzi kuweka mikakati madhubuti ili kuchunguza na kubainisha
rasilimali zote katika maeneo husika. Hili litasaidia kuvumbua rasilimali ambazo zinaweza
kuchangia katika ustawishaji wa maeneo haya. Maeneo haya pia yanatakiwa kutafuta mbinu
zitakazofanikisha uzalishaji na utumiaji wa rasilimali hizi kwa njia endelevu. Mojawapo ya
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mbinu hizi ni uongezaji thamani katika rasilimali yoyote inayozalishwa kwenye eneo
mahususi.

Maeneo mengi ya ugatuzi nchini humu yanategemea kilimo cha ufugaji kama mhimili wa
uchumi. Licha ya kuwa nguzo, kilimo hiki hakijawahi kupigiwa darubini vizuri kwa lengo la
kukiimarisha ili kiwanufaishe wenyeji kikamilifu. Aghalabu wafugaji wengi huandama
mbinu za jadi za ufugaji ambazo haziwahakikishii ongezeko la mapato. Isitoshe, wafugaji
hawa wanakabiliwa na tatizo katika soko la mifugo ambapo wengi hupunjwa na matapeli.
Pamoja na haya, baadhi ya wakazi huuza mifugo nje ya nchi wakiwa wazimawazima bila
kuwazia matokeo ya kitendo hiki. Si ajabu kuwaona ng'ombe, ngamia, mbuzi na kondoo
wakipakiwa kwenye malori na kusafirishwa nje ya nchi. Ukweli ni kwamba jambo hili ni
hatari sana, si kwa uchumi wa maeneo husika tu, bali pia kwa Kenya kwa jumla. Hii ni kwa
kuwa walionunua mifugo wazimawazima wanaweza kuhiari kutowachinja na badala yake
kuwatumia kama mbegu za kuzalisha mifugo wao. Hapa pana hatari ya maeneo haya
kupoteza wateja kwani baada ya muda huenda wanaonunua mifugo wakajitosheleza na
kukosa kuja kununua mifugo wengine. Hali ikiwa hivyo, maeneo yaliyotegemea soko hili
huenda yakalipoteza taratibu, na bila shaka kupoteza natija inayotokana na soko lenyewe.

Ili kudhibiti hali hii, itakuwa bora ikiwa viwanda vya kuchinjia mifugo na kupakia nyama
vitajengwa katika maeneo haya ya ugatuzi. Hili litawawezesha wakazi kuuza nyama badala ya
kuuza mifugo wazimawazima. Fauka ya haya, maeneo haya yatajikinga dhidi ya kupoteza bidhaa
zinazotokana na mifugo. Hizi ni kama vile ngozi, kwato na pembe ambazo bila shaka zina natija
kuu. Ngozi kwa mfano, ni bidhaa muhimu sana katika sekta ya utengenezaji wa mavazi na
mifuko. Viwanda vinavyotumia ngozi kama malighafi vikijengwa katika maeneo haya, wakazi
wake watanufaika si haba. Mathalani, viwanda vya kutengenezea viatu, mishipi, mifuko na nguo
vikianzishwa, wawekezaji watalazimika kuanzisha viwanda vingine vitegemezi. Kadhalika, ni
dhahiri kwamba bidhaa zinazotokana na ngozi huhitaji kutiwa nakshi, Kuanzishwa kwa viwanda
hivi basi kutazua haja ya kuanzishwa kwa viwanda vya kutengenezea rangi, pamoja na maduka
ya kuuza bidhaa yenyewe. Isitoshe, gundi ya kugandisha bidhaa hizl itahitajika, hivyo
kusababisha haja ya kuanzishwa kwa kiwanda cha gundi. Matokeo ya shughuli hizi zote ni
kuzalishwa kwa nafasi anuwai za kazi kwa wakazi. Hili litakuwa na matokeo zaidi chanya,
hususan kwa vijana. Badala ya kushiriki uievi na burudani zinazowahatarisha, wataweza
kujitafutia riziki katika viwanda hivi.

Juu ya hayo, mfumo wa ugatuzi utayawezesha maeneo husika kuongezea thamani utoaji wa
huduma za kijamii na kiutawala kulingana na mahitaji ya maeneo haya. Ni muhimu hata hivyo
kuzingatia kwamba kila eneo la ugatuzi lina upekee wake, navyo vipaumbele hutofautiana
kulingana na maeneo. Kuna yale ambayo yatasisitiza usalama, mengine ujenzi na uimarishaji wa
miundomsingi kama vile barabara, vituo vya afya na hata taasisi za elimu. La muhimu ni wakazi
wa maeneo husika kubainisha ni lipi litatekelezwa kwanza.

Kinga na kinga ndipo moto uwakapo. Kufanikiwa kwa mfumo wa ugatuzi kutategemea juhudi za
kila mkazi wa eneo husika. Ni muhimu kila mkazi kujiona kuwa mmiliki wa eneo zima la
ugatuzi na kuwajibika katika kuliendeleza kwa hali na mali. Uwajibikaji huu unajumuisha uteuzi
wa viongozi wenye muono mzuri na ambao watawawezesha kuyankia malengo yao ya
kimaendeleo. Hakika, mustakabali na uwepo wa eneo la ugatuzi utakuwa zao la maamuzi ya
wanaeneo. Vilevile ufanisi wa maeneo ya ugatuzi utakuwa msingi wa ufanisi wa taifa kwa jumla.
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@) Fupisha ujumbe wa aya tatu za mwanzo kwa maneno 85-90.
(alama 8, 1 ya mtiririko)

Matayarisho:

Nakala safi:

(b) Kwa kutumia maneno 75-80, bainisha masuala ambayo mwandishi anaibua katika
aya tatu za mwisho. (alama 7,1 ya mtiririko)

Matayarisho:

Nakala safi:

3 MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)
@ () Eleza maana ya sauti mwambatano. (alama2)

(i)  Andika sauti mwambatano inayotarnkiwa kwenye ufizi. (alama 1)

(b)  Andika sentensi ifuatayo upya ukibadilisha neno lililopigiwa mstari kuwa kielezi.
Komu ameshona nguo nzuri na kuiuza sokoni. (alama 1)

(c)  Tunga sentensi mojamoja kubainisha: (alama 4)
1) kihusishi cha wakati

(i) kivumishi cha pekee chenye maana, "bila kubagua".
(d)  Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi.
Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa wametuhakikishia

usalama. (alama 2)

(e Bainisha mofimu katika neno:
atamnywea (alama 3)

(H  Andika sentensi ifuatayo katika hali ya udogo:
Madebe hayo yatasafirishwa pamoja na nyundo hizi. (alama 2)
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(o)  Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo:
Ingawa mshahara wake si mkubwa anaikimu familia yake. (alama 2)

(h)  Tunga sentensi tatu kuonyesha matumizi matatu tofauti ya kiambishi 'li". (alama 3)
0] 0] Eleza maana ya sentensi ya masharti. (alama 1)

(i) Tunga sentensi ya masharti. (alama 2)

1) Tumia kiwakilishi cha ‘a' unganifu katika sentensi kuonyesha:
(i) umilikaji (alama 2)

(i)  nafasi katika orodha au nafasi katika kundi (alama 2)

(k) Tunga sentensi yenye kikundi tenzi chenye muundo ufuatao:
Kitenzi kisaidizi, Kitenzi kikuu, nomino (alama 2)

1) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya kistari kirefu.
alama 2)

(m)  Unganisha sentensi zifuatazo kuwa sentensi moja bila kurudia kitenzi.
Osore amempigia Ngungui simu. Ngungui amempigia Osore simu. (alama 2)

n)  Andika upya sentensi ifuatayo ukibadilisha vitenzi vilivyomo kuwa nomino:

Mayaka anapotumbuiza huchekesha sana. (alama 2)
(o)  Andika maana tatu za neno: kanda. (alama 3)
(p)  Andika visawe viwili vya nahau: enda kombo. (alama 2)

ISIMUJAMII: (Alama 10)

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Haya ng'ara ... Ng'ara leo! Nguo motomoto. Ng'ara leo kwa bei rahisi. Hamsini hamsini shati.
Kuona ni bure. Bure kwa bure. Shika mwenyewe ujionee. Bei nafuu. Bei ya starehe. Haya haya.
Usikose mwanangu! Hamsa! Fifty! Hamsa! Fifty! Hamsa na nyingine.

(@) Bainisha sajili ya mazungumzo haya. (alama 2)

(b) Eleza sifa nane za sajili hii kwa kurejelea kifungu hiki. (alama 8)
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KARATASI YA TATU
SEHEMU A: FASIHI SIMULIZ|

1. Lazima
€)) Huku ukitoa mfano, eleza maana ya vitanza ndimi. (alama 2)
(b) Fafanua majukumu sita ya vitanza ndimi katika jamii. (alama 6)

(c) Eleza mbinu sita unazoweza kutumia katika kukusanya na kuhifadhi habari
kuhusu vitanza ndimi. (alama 12)

SEHEMU B: RIWAYA
Said A. Mohamed: Utengano
Jibu swali la 2 au la 3.
2. "Walifanya kazi, walimenyeka.
Lakini walilala na njaa ...
Njaa, ndiyo ilikuwa misumeno
liyokeketa matumbo yao. ..."

€)) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
(b) Bainisha tamathali mbili za usemi zinazojitokeza katika dondoo hili. (alama 4)

(c) Kwa kurejelea riwaya. Onyesha jinsi wanyonge walivyomenyeka.
(alama 12)
3. Jadili uhusiano uliopo kati ya wahusika na maudhui kwa kurejelea wahusika wafuatao:
€)) Shoka (alama 10)
(b) Kazija (alama 10)

SEHEMU C: TAMTHILIA T. Arege: Mstahiki Meya
Jibu swali la 4 an la 5.
4. Jadili mchango wa Wanacheneo katika kuivunja jamii yao. (alama 20)

5 "Ndiyo hivyo bwana. Elimu yetu hapa ni ya kawaida mno. Haina kubwa la kumfaa mtoto mwenye
mzazi anayeona mbali."

€)) Eleza muktadha wa maneno haya. (alama 4)

(b) Bainisha tamathali ya usemi inayojitokeza katika dondoo hili ukirejelea msemaji wa
kauli hii. (alama 2)

(c) Kwa kurejelea tamthilia, fafanua mifano mingine saba ya matumizi ya
tamathali uliyotaja katika (b) hapo juu. (alama 14)

SEHEMU D: USHAIRI
Jibu swalila 6 au la 7.
6.Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
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Sinongi aushi yangu, hii leo, kwa ukungu wa ujana,
Nikaiga rika langu, kwa vileo na mbio za wasichana,
Kiwa ni riziki yangu, mapokeo, kuoa na kuona,

Ni wakati utanena.

Nashukuru kwa ugumba, wenye ndimi, wanipagazao nao,

Wapitao wakiimba, eti mimi, ningapenda hali zao,

Haupandiki mgomba, wana nyemi, fisadi wa hadhi zao,
Eti ni kwa raha zao.

Ni lipi lenye kukera, kwa Muumbi, marufuku kwenye misa,

Ni mtu kuwa hawara, wa vitimbi, ama alozawa tasa?

Ugumba na ukapera, sio dhambi, wala haujawa kosa,
Waama sina makosa.

Bora tungeni vitabu, magazeti, mutangaze kwa rediyo,

Muwaite watribu, kina Siti, watuzwa ilimu hiyo,

Na zaidi muhutubu, kwa umati, muwambe ambayo siyo
Kwalo sichafuki moyo.

Hidhuru yote ni bure, sio kitu, kudhiki asodhikika,
Siwi nikaona ghere, lailatu, nyota njema itafika,
Kwa shangwe na njerejere kila mtu, mdomo utarumuka,
Akiri amejibika.
(Mwalaa M. Nyanje)

@) Eleza jambo ambalo mzungumzaji (nafsineni) katika shairi hili anasingiziwa.

(alama 2)
(b) Fafanua mambo matano ambayo mzungumzaji (nafsineni) anapinga katika shairi
hili.
(alama 5)
(c) Eleza umuhimu wa viishio vya beti za shairi hili. (alama 2)
(d) Andika ubeti wa tatu kwa lugha ya nathari. (alama 4)
(e) Eleza muundo wa shairi hili. (alama 5)
(f) Bainisha matumizi mawili ya tasfida katika shairi hili. (alama 2)
7.  Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
1. Huno wakati mufti, vijana nawausia. 2. Japo aula kushufu,na machoni vyavutia.
Msije juta laiti. mkamba sikuwambia. Dunia wana dhaifu, yaugua nisikia.
Si hayati si mamati. vijana hino dunia. Vijana nawasarifu, falau mkisikia,

Uonapo vyang'aria, tahadhari vitakula. Ukiona vyang'aria, tahadhari vitakula.
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6. Nambie faida gani, nambie ipi fidia?
3. Jepusheni na zinaa, mlale penye sheria. Upatayo hatimani, waja wakikufukia,
Msije andama baa, makaa kujipalia.

Ila kufa kama nyani, kasoro yako mkia,
Jepusheni na zinaa. madhara kukadiria. Uonapo vyang'aria, tahadhari vitakula.
Uonapo vyang'aria. tahadhari vitakula.

7. Kikiki ikaze karaba, u kijana vumilia,

4. Ngawa waone wazuri, nadhifu kukuvalia, Ujifanye kama kwamba, u jiwe huna hisia,
Wajimwaie uturi, na mapoda kumichia. Wakwambe watalokwamba, kwa lolotevumilia.
Si mlango nyumba nzuri, ngia ndani shuhudia, Uonapo vyang'aria, tahadhari vitakula.
Uonapo vyang'aria, tahadhari vitakula.

5. Wawapi leo madume, anasa walopapia? 8 Vyatiririka tiriri, vina vyanikubalia,
Wamepita ja umeme, leo yao sitoria, Alo bora mshairi, pa tamu humalizia,
Shime enyi wana shime, bora kumcha Jalia,

Nahitimisha shairi, dua ninawapigia,

Uonapo vyang'aria, tahadhari vitakula. Uonapo vyang'aria, tahadhari vitakula.
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9. Ewe Mola mtukuka, si shaka wanisikia,
Wakingie wanarika, na anasa za dunia,
Amina wangu Rabuka, dua yangu naishia,

Uonapo 'vyang'aria. tahadhari vitakula.

(Mwalaa M. Nyanje)

(a) Eleza ujumbe wa shairi hili. (alama 4)

(b) Fafanua kwa kutoa mifano. mbinu nne alizotumia mshairi kutosheleza mabhitaji
ya kiarudhi katika shairi hili. (alama 8)

(c) Nafsineni (mzungumzaji) katika shairi hili inasema na pande mbili. Zieleze pande
hizo. (alama 2)

(d) Eleza umuhimu wa maswali ya balagha katika shairi hili. (alama 3)

(e) Bainisha toni ya shairi hili. (alama 3)

SEHEMU E: HADITHI FUPI
K Walibora na S. A. Mohamed: Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine
"Kikaza" (Robert Oduori)

8. 'Wakaacha chungu kinatokota - bila kuivisha chakula'. Kwa hakika walijibu. "Ndio mtindo, na
sisi tulifuata mitindo."

@) Fafanua muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

(b) Onyesha jinsi Wanatekede wanavyofuata mitindo na kuacha chungu kinaiokota bila
kuivisha chakula.
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3.2

3.2.1

KISWAHILI (102)

Kiswahili Paper 1 (102/1)

Lazima

Wewe ni katibu wa jopokazi lililoteuliwa kuchunguza vyanzo vya ongezeko la visa vya
wanafunzi katika eneo la Telekeza kuacha shule kabla ya kukamilisha masomo yao. Andika
ripoti ya uchunguzi huo.

Andika insha kuhusu umuhimu wa tamasha za muziki katika maisha ya vijana.

Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:

Usipoziba ufa utajenga ukuta.

Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:

Nilimtazama kwa muda. Macho yake yalijaa machozi ya furaha na majonzi...



322 Kiswahili Paper 2 (102/2)

1

UFAHAMU: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Siku moja nilifika kumwona babu yangu kule kwetu kijijini bila kumtolea taarifa mbele.
Nilipofika nilimkuta amevaa magwanda yake yaliyokula chumvi hadi yakakinai. Alinitazama
huku akitabasamu akisema, “Tabia hii ya kuja kwako bila taarifa utaikoma. Ukiendelea hivi
utakuja kwenda kwa wakwe wako upate ndio wanakwenda uchi.”

Kauli hii ya babu ilinifanya kucheka. Tulisalimiana huku tunapigana pambaja. Harufu
ya manukato niliyojirashia asubuhi hiyo ilikutana na kuchanganyika na harufu ya jasho lake.
Baadaye tuliingia ndani, tukaketi kwenye makochi yaliyokuwa yameanza kuonyesha dalili za
kuchoka. Baada ya kuulizana habari za kimsingi nilitaka kujua alipokuwa nyanya.

“Nyanyako ameenda kumwona jirani yetu mgonjwa. Amepata ajali akitoka mjini
alikokuwa ameenda kuwatembelea wajukuu wake. Raha yote ya kuwaona iligeuka karaha.”
Alinyamaza kidogo, akaguna, kisha akaendelea, “Barabara hizi, sijui mwaziita ‘haibei’,
zimewala watu wetu. Huwezi kuwahesabia vidole tena.”

Kwa muda nilikosa la kusema. Niliona niubadili mkondo wa mazungumzo. Nilianza
kwa kumweleza kuwa mazingira ya kijijini yalipendeza. Kwa kweli mandhari yale ya kijani
kote hadi upeo wa macho yalinisisimua sana. Sauti za ndege zilikuwa mfano wa muziki
wa chini uliochezwa ili kuyapamba mazungumzo yetu. Mara mojamoja nilitetkwa na
sarakasi ya jogoo aliyetanua mabawa yake na kukaribia kuzungumza, utadhani ni sauti ya
mwanadamu. Nilipokuwa ninamtazama yule jogoo, nilishtukia mkono wa babu ukiushika
wangu, akaniongoza nje akisema, “Haina haja kuyamezameza mate. Huyu jogoo ni wako.
Leo tutamfanya kitoweo kwa ajili yako. Najua kule mjini mnakula kuku wa miigizo tu. Faida
yao kwa mwili ni duni.”

Tulishirikiana kumkamata yule jogoo lakini baada ya muda nilichoka. Moyo wangu
ulikuwa unapiga kwa nguvu ajabu. Niliona kisunzi, nikakaa. Nikiwa ninajipumzisha chini
ya kivuli cha mpera nilisikia sauti za watoto waliokuwa wamejiunga na babu kumkamata yule
JOgoo.

Tukiwa tunasubiri chakula cha mchana, niliona hii kuwa fursa mufti kumweleza babu
kwamba nilifika kusudi niende naye mjini. Nilipolitamka tu hili alicheka sana. Aliniambia,
“Mji ni wenu nyinyi. Sisi watu wa shamba raha yetu ni kufukuzana na kazi hizi za sulubu.
Kwenda kukaa mjini na nguvu zote hizi faida yake nini? Nasikia siku hizi huko mjini kuna
misongamano ya magari isiyoisha. Kuna haja gani kwenda kushinda kwenye gari kuharibu
muda wako kwa sababu ya msongamano? Mimi hapa kwangu nikitaka kwenda kuzitekeleza
shughuli zangu sipati kizuizi. Ninakwenda tu.”



“Sikiliza babu,” nilimwambia, “mji una raha yake. Wingi wa magari ni ishara ya
maendeleo. Uwezo wa kifedha wa watu uko juu kuliko wa hapa kijijini. Leo hii mtu akipatwa
na dharura ya ugonjwa hapa, kijiji kitafanya takilifu kumfikisha hospitalini. Mjini usafiri upo
kila mahali wakati wowote.” ;

“Kule mjini mnadai kuona mwanga na kuujua ustaarabu ila mmenoa,” alisema babu,
“maisha yenu, afadhali ndege warukao angani. Ni kama mnachupa kutoka upande mmoja
hadi mwingine, kana kwamba mnaendeshwa kwa nguvu za mtambo usioonckana. Jamaa
hawajuani tena. Mizizi yenu hamuitambui. Mmekuwa mithili ya miti inayopendeza lakini
isiyo na mizizi ya kutosha. Upepo hafifu uvumapo inalemewa na kujibwaga chini. Je, huo
ndio ustaarabu? Ustaarabu kwetu sisi watu wa hapa kijijini ni mtu kuwaamkua wenzake kila
kukicha. Ni kujuliana hali. Ni kuombana kibaba cha unga au kibakuli cha mboga. Tunaishi
tukijuana, si majina na sura tu, bali pia hata upishi wetu. Nyinyi mnaishi pasi na kujua majirani
wenu. Je, wewe hukuona hata kuku wangu hawa wanatangamana?”

Swali hili lilipoachiliwa nilihisi kama aliyetwikwa nanga. Kijasho chembamba
kilinitoka. Kwa bahati nzuri meza ilikuwa imeisha kuandaliwa; kipindi cha kupambana
mezani kikawadia. Nilipokuwa nikila nilitambua kitu kimoja; yule kuku alikuwa na ladha ya
kupendeza, tofauti na tuliozoea kuwala kule mjini. Ila nililoliona tu ni kuwa alikuwa mgumu
kidogo. Nilipokuwa nikilifikiria hili niliisikia sauti ya babu tena.

“Chunga asikung’oe meno. Huyu ni kuku hasa. Atakusaidia kuimarisha meno.
Hutakuwa na haja ya kwenda kumwona daktari wa meno. Sisi hapa hata kushiriki chakula
kunatukumbusha kuwa kila shughuli ni kazi tosha. Hatuna muda wa kulaza damu.” Alichukua
bilauri ya maji, akapiga tama, kisha akaendelea kuinyofoa sima yake ya bada.

(a) Huku ukirejelea kifungu, fafanua faida sita utakazopata ukiishi shamba.  (alama 6)

(b) Eleza mtazamo wa wahusika wafuatao kuhusu mji:

(1) msimulizi (alama 3)
(ii) babu (alama 4)
(©) Andika maana ya fungu lifuatalo la maneno kwa mujibu wa taarifa: (alama 1)

kwenda kwa wakwe wako upate ndio wanakwenda uchi

(d) Andika kisawe cha: (alama 1)

Niliona kisunzi



UFUPISHO: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Katika ulimwengu huu tunaoishi wenye hekaheka nyingi, mwanadamu anaendeshwa
na maisha mfano wa gurudumu la gari. Kwa watu wenye kufanya kazi katika mazingira ya'
ofisi ambapo wanaketi mchana kutwa, mazoezi ni muhimu sana. Baadhi ya watu huona fahari
wapigapo tai na kuelekea au kutoka kazini kwa gari. Tabia hii ya mwanadamu inamsahaulisha
kuwa mwili wake ulidhamiriwa kufanya mazoezi ya viungo kwa kutembea au kufanya kazi
zenye kuhitaji misuli kupashwa moto. Watu wengi hawana habari kuwa mazoezi yana faida
tele kwao.

Wataalamu wa sayansi wamebainisha kuwa watu wanaoidhiki miili yao kwa mazoezi
ya mara kwa mara huishi zaidi kuliko wasiofanya mazoezi. Watu hawa huwa wamo katika hali
nzuri ya afya na wenye nguvu kuliko wale ambao hawaishughulishi miili yao kwa mazoezi au
kazi zinazohitaji utumiaji nguvu.

Ni dhahiri kwamba mazoezi huchochea kuundwa kwa seli mpya za ubongo. Utafiti
wa kisayansi umebainisha kuwa sehemu za ubongo zenye kusisimuliwa kwa mazoezi ndizo
hutekeleza jukumu la kukumbuka na kujifunza. Bila mazoezi sehemu hizi zitashindwa
kukumbuka au kujifunza maarifa mapya. Vile vile, imethibitishwa kwamba watu wanaoshiriki
shughuli zenye kuwahitaji kutumia nguvu hutia fora katika mambo yanayowabhitaji kukumbuka,
kufanya maamuzi, pamoja na kusuluhisha matatizo.

Hali kadhalika, mazoezi huimarisha siha ya binadamu. Mathalani, matatizo ya moyo
yanaweza kukabiliwa kwa kufanya mazoezi ya viungo. Kufanya mazoezi mara kwa mara
huufanya moyo kuwa imara na kuuwezesha kutekeleza jukumu lake ipasavyo. Ifahamike
kwamba moyo wenye siha huweza kupiga kiasi kikubwa cha damu bila ya juhudi kubwa. Hili
bila shaka litamkinga binadamu dhidi ya kulemewa na kazi.

Isitoshe, kushiriki mazoezi au shughuli zenye kutumia nguvu mara kwa mara huuweka
mwili katika hali nzuri ya kupambana na magonjwa. Utafiti wa kisayansi umeonyesha
kuwa shughuli kiasi zinazombhitaji mtu kutumia nguvu, pamoja na upunguzaji wa uzito, na
uzingatiaji wa lishe bora, huweza kupunguza uwezekano wa kupata ugonjwa wa kisukari kwa
baina ya asilimia 50 na 60. Mazoezi hayapunguzi tu shinikizo la damu, bali pia hatari ya
kupata kiharusi. Aidha, kufanya mazoezi mara kwa mara husaidia kudhibiti uzani wa mwili.
Mtu anapokula kiasi cha chakula kinachozidi mahitaji yake ya kimwili huweza kujinenepea
na kushindwa kutekeleza majukumu ya kimsingi. Mazoezi husaidia kuzichoma kalori
zisizohitajika mwilini. Hatua hii, licha ya kusaidia kupunguza uzani, huvisisimua viungo vya
mwili. Matokeo ya haya ni utendakazi wa hali ya juu bila kuchoka. Vilevile mwili unaofanya
mazoezi haudorori. Umbo la mtu anayefanya mazoezi hupendeza.

Juu ya hayo, kufanya mazoezi mara kwa mara husaidia kujenga misuli yenye nguvu.
Misuli inapokuwa na nguvu tunaweza kulifanya jambo kwa muda mrefu bila kuchoka. Mbali



na misuli kuimarika, mazoezi na shughuli zinazohitaji utumiaji nguvu husukuma hewa na
virutubisho kwenye viungo mahususi vya mwili na kuvisaidia kufanya kazi vyema zaidi.

Hali kadhalika, mazoezi husaidia kujenga mifupa. Kadiri binadamu anavyoshiriki
katika shughuli kama vile kuruka, ndivyo anavyoiimarisha mifupa yake. Shughuli ya aina
hii huipa mifupa uzito ambao unaiwezesha kukua na kujengeka ikiwa na nguvu. Mazoezi pia
hukawiza kudhoofika kwa mifupa.

Kunyooshanyoosha viungo nako huchangia kuufanya mwili kuwa imara na wenye
kunyumbuka. Hali hii ya mwili hupunguza uwezekano wa kupata majeraha. Mwili
usionyumbuka humfanya mtu ashindwe kutekeleza hata shughuli nyepesi zinazomhitaji
kutumia nguvu. Si ibra kupata kwamba kuitekeleza shughuli ndogo tu humfanya mtu kupata
maumivu.

Utulivu wa akili nao huweza kupatikana kwa kufanya mazoezi. Imebainishwa kwamba
kufanya mazoezi kwa angalau dakika thelathini kwa muda wa baina ya siku tatu na tano kwa
wiki hupunguza kwa kiasi kikubwa, dalili za unyong’onyevu. Na je, wajua kwamba kufanya
mazoezi husaidia kupata usingizi? Mazoezi ni mfano wa bembea inayokutuliza na kukupa
usingizi.

Mke ni nguo, mgomba kupaliliwa. Nao mwili wa binadamu, kama mgomba, unahitaji
kushirikishwa katika mazoezi ili kuuwezesha kuwa na hamu ya kutenda kazi.

(a) Kwa kurejelea aya tano za kwanza, eleza matatizo ya kiafya yanayoweza kupatikana
kwa kutofanya mazoezi. (maneno 100) (alama 9, 1 ya mtiririko)

Matayarisho

Nakala Safi

(b) Fupisha ujumbe wa aya tano za mwisho kwa maneno 80.  (alama 6, 1 ya mtiririko)
Matayarisho

Nakala Safi

MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)

(a) Andika sauti zenye sifa zifuatazo: (alama 2)

(1) nazali ya Kaakaa Laini ..........co.oeomeeeencceececceceeeeeeeee e
(i)  kikwamizo ghuna cha mdomo NA MENO ..........coeeeeuimeereereereeeeeee oo
(i)  irabu ya nyuma, Wastani ..........cce.eeueeuececeieceeenerseeeeeeeesesesesssesesesessesesesesesesssesens
(iv)  kiyeyusho cha kaakaa QUIMU ..........cceoeeivevieieeisieeeeeieseeeeeeeeeeeeeeeeseee e ssseesssns

(b) Bainisha silabi katika neno: wanyweshavyo. (alama 1)
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Andika upya sentensi ifuatayo kwa kubadilisha nomino zilizopigiwa mstari kuwa
vitenzi.

Wafanyakazi wote watafanyiwa tathmini ili kupata suluhu ya matatizo hayo.
(alama 2)

Andika sentensi ifuatayo katika umoja.

Mkihifadhi nafaka hizo vizuri maeneo haya yatakuwa na vyakula vya kutosha.
(alama 2)

Andika neno moja lenye mofimu zifuatazo: (alama 2)
nafsi ya kwanza wingi, wakati uliopita, yambwa, mzizi, kauli tendesha, kauli tenda
Tunga sentensi kuonyesha matumizi yafuatayo ya neno: kama (alama 2)
(i) kiunganishi
(11) kihusishi
Tunga sentensi yenye kishazi kirejeshi ambacho ni kivumishi. (alama 2)
Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa.
Nyumba hizo zilijengwa mbali na mji ule. (alama 1)
Tunga sentensi yenye muundo ufuatao: (alama 2)
nomino ya jamii, kirai kihusishi, kitenzi kishirikishi, kielezi cha mahali
Andika sentensi ifuatayo kulingana na maagizo. (alama 1)
Chakula kinachozalishwa kwa njia za kiasili kina viinilishe vingi.
Anza kwa: Viinilishe vingi
Tumia viwakilishi badala ya nomino zilizopigiwa mstari.

Mtalii atazuru mbuga. (alama 1)
Akifisha sentensi ifuatayo:

basi mwanangu akasema daudi hivyo ndivyo tunavyoweza kufikia vision 2030
wewe waonaje (alama 3)

Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia kiunganishi cha wakati.

Beti alijishindia tuzo. Beti alishiriki katika utunzaji wa mazingira. (alama 1)
Tumia ‘kwa’ katika sentensi kuonyesha: (alama 2)
(1) sababu

(i)  pamojana



(o)

(p)

(q)

(™)

(s)
(t)

(u)

(v)

(w)

(x)

(y)

Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.

Mvua ilinyesha tulipokuwa tukilima. (alama 3)
Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya kutendewa.

Malik alipuliza siwa akiwa kwa Shaka. (alama 2)
Onyesha matumizi ya ka katika sentensi ifuatayo:

Mumbi alitia embe kapuni likaiva. (alama 1)
Andika sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea.

Mmomonyoko wa udongo ulipozuiliwa mashamba yalinawiri. (alama 2)
Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya vito na fito. (alama 2)
Methali: Mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi, huambiwa mtu anayezidharau shida
za wengine. Mtu asiyetambua kuwa kuna wengine wanaoweza kulimudu jambo

kuliko yeye huambiwa methali gani? (alama 1)

Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo: (alama 1)

Mwenyewe alikipenda kwa dhati.

Tunatumia kihisishi “makiwa” tunapotaka kumtuliza aliyefiwa, na ............oo.ooooovorvoo...
tunapotaka mtu atupishe. (alama 1)

Tunga sentensi ya masharti inayoonyesha kwamba tendo lilifanikiwa kwa sababu
ya kufanikiwa kwa tendo lingine. (alama 1)

Andika nahau inayojumuisha ujumbe ufuatao: (alama 1)

kumzuia mtu kupata kitu japo huna haja nacho

Shumbi ni kwa udongo, ..........ccoueunn..... kwia chumivi, D8 .couscsssmssmminns kwa
mtama. (alama 1)

ISIMUJAMII: (Alama 10)

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Mtu I: Wewe njoo hapa! (Kwa sauti kubwa.) Fanya upesi!

Mtu II: (Anakimbia mbio.) Naja Sir.

Mtu I: (Anamtazama.) Unajifanya mwerevu?

Mtu II: Hapana Sir ... eh ... afande.



Mtu I: Jina?

Mtu II: Samwel Kibao

Mtu I: (Huku anaandika.) Lete kitambulisho.

Mtu II: Sina hapa Sir.

Mtu I: Huna kitambulisho? Utafanyiwa booking vipi?
Mtu II: Naomba ...

Mtu I: Naomba! Naomba! Unaomba nini? Wazururaji kama nyinyi tunawajua.
Mnajidai hamjui kuna curfew. Mnajiponza wenyewe na kuwahasiri
wenzenu. Kisha, “Serikali saidia”. Usiniharibie muda wangu. (Akiashiria.)
Ingia ndani! Utakuwa mgeni wetu leo. Tutakukirimu chakula na chumba.
(Anamsukuma ndani.)

(a) Bainisha sajili ya makala haya. (alama 2)

(b) Eleza sifa nane za sajili hii kwa kurejelea makala haya. (alama 8)
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SEHEMU A : FASIHI SIMULIZI
1 Lazima

(a) Soma utungo ufuatao kisha ujibu maswali.

Hadithi ya Jabari inasimuliwa na jamii nyingi. Jabari alizaliwa kashika mkuki mkononi.
Mawio ambayo kilio chake, ambacho kwa kweli kilikuwa mngurumo, kilipopasua anga,
nyota kubwa ilianguka kutoka mbinguni. Ulimwengu mzima ulitetemeka na kutwaa giza.

Hata kabla mama mtu hajampa ziwa, Jabari alikuwa amevuvumuka na kuwa ghulamu wa
miraba minne. Haikuchukua muda, hata vita kati ya jamii ya Sule na Suna vikaanza; kikosi
cha Sule cha wapiganaji mia moja kikawajia vijana wa Suna kwa sime na nyuta. Jabari
aliwakabili kwa konde moja pekee, akakirambisha dongo kita kizima.

(1) Bainisha kipera cha utungo huu. (alama 1)
(i)  Toa sababu mbili kuthibitisha jibu lako la (i) hapa juu. (alama 1)

(iii)  Eleza manufaa sita ambayo jamii itapata kwa kukirithisha kipera hiki kwa

vizazi vijavyo. (alama 6)
(b) Soma utungo ufuatao kisha ujibu maswali.

Ndimi Mwimo mdumishaji ukoo

Ndimi ndovu mtetemesha ardhi

Aliyepigana vita, ukoo kuauni

Ziliporindima zangu nyayo

adui alinywea, mafahali na mitamba akatukabidhi
Kwenye misitu sikuwa na kifani

Paa na hata visungura

vilijikabidhi kwangu

kwa kuinusa tu mata

Nani aliyewahi

ngomani kunipiku?

Makoo hawakunisifu, wakalilia nikaha?

Kwenye nyanja za michuano

nani angethubutu, ndaro kunipigia?
Sikuwabwaga chini, kwa yangu maozi, hata kabla hatujavaana?

(1) Andika aina ya sifo hii. (alama 1)



(i)  Bainisha shughuli mbili za kiuchumi na mbili za kijamii zinazoendelezwa na
jamii inayosawiriwa na utungo huu. (alama 2)

(iii)  Eleza mambo matano ambayo yanaweza kuzingatiwa ili kufanikisha
uwasilishaji wa utungo huu. (alama 5)

(c) Eleza faida nne za matumizi ya nyimbo katika uwasilishaji wa ngano. (alama 4)
SEHEMU B: RIWAYA
K. Walibora: Kidagaa Kimemwozea
Jibu swalila 2 au la 3.

“Moyo ulimpapa na kijasho chembamba kumtekenya juu ya mwanzi wa pua. Akahisi
uchungu wa mwiba wa kujidunga.”

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

(b) Huku ukirejelea riwaya hii, fafanua kwa kutoa hoja nane, namna anayelengwa na
kauli hii alivyojidunga miiba. (alama 16)

(a) “Imani ni kielelezo cha vijana waliowajibika.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea
mifano kumi kutoka Kidagaa Kimemwozea. (alama 10)

(b)  “Nadhani Mzungu pale alipo hana budi kutambua ukomavu wa Mwafrika Katika

Onyesha kinyume katika kauli iliyopigiwa mstari kwa kurejelea uongozi wa Tomoko.
(alama 10)
SEHEMU C: TAMTHILIA
T. Arege: Mstahiki Meya
Jibu swalila4 aulas.
“Kushindana naye ni kama kushindana na ndovu. Utapasuka.”
(a) (1) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
(ii)  Bainisha tamathali moja ya usemi inayojitokeza katika dondoo hili.
(alama 2)
(b) Kwa kurejelea hoja saba, thibitisha kwamba kushindana na anayerejelewa na
kauli hii ni sawa na kushindana na ndovu. (alama 14)
“Wahenga wanasema dawa ya adui ni kummegea unachokula.”
(a) (1) Andika suala linalodokezwa na kauli iliyopigiwa mstari. (alama 2)
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(i)  Jadili hoja nane zinazoonyesha namna suala hili linavyozorotesha hali ya
maisha Cheneo. (alama 8)

(b)  Jadili jinsi vyombo vya usalama vilivyotumiwa kuuendeleza uongozi wa Cheneo.
(alama 10)

SEHEMU D: USHAIRI
Jibu swalila 6 aula 7.
Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

Daima alfajiri na mapema

Hunipitia na jembe na kotama
Katika njia iendayo kondeni

Kama walivyofanya babuze zamani;
Nimuonapo huwa anatabasamu
Kama mtu aliye na kubwa hamu
Kushika mpini na kutokwa jasho

1li kujikimu kupata malisho.

Anapotembea anasikiliza

Videge vya anga vinavyotumbuiza
Utadhani huwa vimemngojea
Kwa usiku kucha kuja kumwimbia;
Pia pepo baridi kumpepea

Rihi ya maua zikimletea

Nao umande kumbusu miguu;

Na miti yote hujipinda migongo
kumpapasa, kumtoa matongo;

Na yeye kuendelea kwa furaha
kuliko yeyote ninayemjua
Akichekelea ha hahahahaha ...

Na mimi kubaki kujiuliza

Kuna siri gani inayomliwaza?
Au ni kujua au kutojua?

Furaha ya mtu ni furaha gani
katika dunia inayomhini?

Ukali wa jua wamnyima zao
Soko la dunia lamkaba koo;
Dini za kudhani zamsonga roho
Ayalimia matumbo ya waroho;
Kuna jambo gani linamridhisha?
Kama si kujua ni kutokujua
Laiti angalijua, laiti angalijua!

(T. Arege)



(a) Eleza hali ya mzungumziwa katika shairi hili.

(alama 4)

(b) Huku ukitoa mifano, onyesha aina mbili za uhuru wa kishairi uliotumiwa katika

shairi hili.
(c) Fafanua aina tatu za taswira ukirejelea ubeti wa pili.

(d) Eleza umuhimu wa maswali ya balagha katika shairi hili.

(e) Bainisha vipengele vifuatavyo vya kimtindo katika shairi hili:

(1) tashhisi

(i1) kinaya

(iii)  tashbihi
(f) Eleza toni ya shairi hili.
(g)  Bainisha nafsineni katika shairi hili.
(h) Changanua muundo wa shairi hili.
Soma Shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
T. Arege: Mwili
Leo kitaka nifike, natamani, ila wauma mwili
Kwa kazi nihusike, samahani, unahiliki mwili
Napenda nihesabike, makundini, ila huwezi mwili.
Vitisho pamwe kelele, ninavicha, kwa nafsi na mwili
Ila ugonjwa utimile, umechacha, na kuudhili mwili
Msikose simile, magalacha, si gurudumu mwili.
Vingekuwepo viraka, kuutia, ngeushuruti mwili
Kifundi kivipachika, kuingia, hata kuridhi mwili
Upya ukaungilika, kuvutia, roho na wake mwili.
Lakini kamwe haiwi, kuvipata, vipande vyake mwili
Sihofu kupata mawi, sitajuta, kupigania mwili
Hata kufutwa sikawi, nitakita, kidete nao mwili.
Kazi ninaithamini, ni hakika, akilini na mwili
Ila kamwe siamini, kusagika, damu, jasho na mwili

Uwele hususani, kioneka, nguvu hitishi mwili.

(a) Eleza dhamira ya mtunzi wa shairi hili.

(alama 2)
(alama 3)
(alama 2)

(alama 3)

(alama 2)
(alama 1)

(alama 3)

(alama 4)



(b) Fafanua mbinu nne za lugha zilizotumiwa katika shairi hili. (alama 8)

(c) Eleza toni ya shairi hili. (alama 2)

(d) Ni nani anayezungumziwa na nafsineni katika shairi hili? (alama 1)

(e) Eleza bahari ya shairi hili kwa kurejelea vipande. (alama 2)

() Andika ubeti wa mwisho kwa lugha ya nathari. (alama 3)
SEHEMU E: HADITHI FUPI

K. Walibora na S. A. Mohamed (Wah) : Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine

“Mizizi na Matawi” (A.Abdulla Ali)

(a) “Mwisho, naomba sote tusameheane kwa dhati.”
(1) Fafanua muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
(11) Jadili umuhimu wa hotuba ya mzungumzaji katika hadithi hii. (alama 8)

(b) Onyesha jinsi hadithi, “Mke wangu” ilivyotumia kinaya kufanikisha ujumbe wake.
(alama 8)
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THE KENYA NATIONAL EXAMINATIONS COUNCIL
Kenya Certificate of Secondary Education

KISWAHILI

Karatasiya 1

INSHA

Muda: Saa 1%

Maagizo

(a) Andika insha mbili. Insha ya kwanza ni ya lazima.

(b) Kisha chagua insha nyingine moja kati ya hizo tatu zilizobakia.

(c) Kila insha isipungue maneno 400.

(d) Kila insha ina alama 20.

(e) Kila insha lazima iandikwe kwa lugha ya Kiswahili.

(f) Insha zote sharti ziandikwe katika kijitabu cha majibu ulichopewa.

(g) Karatasi hii ina kurasa 2 zilizopigwa chapa.

(h) Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa
sawasawa na kuwa maswali yote yamo.
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1 Lazima

Wewe ni katibu wa kamati inayochunguza jinsi ya kupambana na tatizo sugu la dawa za
kulevya. Andika ripoti ukitoa mapendekezo ya kamati.

2 “Utalii una faida nyingi kuliko madhara nchini Kenya.” Jadili.
3 Andika insha inayobainisha maana ya methali: Chombo cha kuzama hakina usukani.
E Tunga kisa kitakachomalizika kwa:

“Niligugumia ile chupa ya maji kwa pupa. Sikuamini kuwa kiu yangu ingekatika. Baada ya
kumaliza kunywa maji yote, ndipo nilipotambua kwa kweli kuwa maji ni uhai.

HUU NDIO UKURASA WA MWISHO ULIOPIGWA CHAPA.
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KISWAHILI

Karatasi ya 2

LUGHA
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Maagizo

(a) Andika jina lako na nambari yako ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.

(b) Tia sahihi yako kisha uandike tarehe ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.

(c) Jibu maswali yote.

(d) Majibu yote yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswalli.

(e) Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili.

(f) Usitoe ukurasa wowote kutoka kweye kijitabu hiki.

(g) Karatasi hii ina kurasa 10 zilizopigwa chapa.

(h) Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa
sawasawa na kuwa maswali yote yamo.

Kwa matumizi ya mtahini pekee

Swali Upeo Alama
1 15
2 13
3 40
4 10
Jumla 80




UFAHAMU: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Ulimwengu unatakiwa kuzua mbinu za kulitatua tatizo la ufukara ambao ni kikwazo kikuu cha
juhudi za maendeleo. Ufukara unayakabili mataifa mengi yanayoendelea na kuyatosa kwenye
shida nyingi huku mataifa ya magharibi yakizidi kupiga hatua kubwa za kimaendeleo. Tofauti
iliyopo kati ya mataifa yanayoendelea na yaliyoendelea inaendelea kuongezeka kila siku.

Miongoni mwa sababu zinazochangia katika ufukara huu ni pamoja na ufisadi, uongozi mbaya,
turathi za kikoloni na uchumi unaotegemea kilimo ambacho hutegemea mvua isiyoweza
kutabirika. Vilevile, mataifa yanayoendelea yana idadi kubwa ya watu inayoupiku uwezo wa
mataifa husika. Pamoja na haya, mataifa haya hayana uwezo wa kuwakomboa raia wake kutoka
katika lindi la umaskini huu unaokithiri. Ukosefu wa elimu na nafasi adimu za kazi huchangia pia
katika tatizo hili.

Ni wazi kuwa ufukara una athari hasi kote ulimwenguni. Aghalabu, ufukara huchipuza matendo
mabaya. Ni rahisi lcuwashawishi wananchi maskini kushiriki katika uhalifu ili kujinasua kutoka
kwenye lindi la kimaskini. Udhaifu huu huweza kuzaa mbegu ya kuatika maovu ya kila aina
ukiwemo ugaidi.

Mataifa yaliyoendelea yanatakiwa kuyaburai madeni yanayoyadai mataifa yanayaoendelea kama
njia moja ya kupambana na ufukara. Mataifa haya maskini hutumia asilimia kubwa ya mapato ya
kitaifa kuyalipia madeni haya. Hali hii imeyafanya mataifa haya kushindwa kujikwamua kutoka
kwenye minyororo ya ufukara. Njia nyingine ya kuyasaidia mataifa haya ni kukubali kutoa
ruzuku za kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi husika.

Mataifa yanayoendelea nayo yanatakiwa kuchukua hatua katika kuwanusuru raia wake kutoka
kwenye dhiki hii. Ni sharti yaibuke na mikakati kabambe ya kupambana na ufukara. Itakuwa
na faida kubwa iwapo mataifa haya yataunda sera zinazotambua ufukara kama tatizo kuu
linalozikabili na kuweka mikakati ya kuwaokoa raia wake kutoka kwenye tatizo hili. Pamoja na
mikakati hii ni kuzalisha nafasi za kazi, kuimarisha miundo msingi, kuendeleza elimu inayolenga
kutatua matatizo maalumu katika jamii na kupanua viwanda. Kuna pia haja ya viongozi kuwa
waangalifu ili mfumo wa soko huru ambao unaendelezwa na mataifa yaliyondelea usiishie kuwa
chanzo cha kufa kwa viwanda asilia. Maamuzi yote ya scra za kiuchumi sharti yauzingatie

ubalisia wa maisha ya raia wa mataifa haya.
(a) Eleza athari za madeni kwa nchi zinazoendelea. (alama 2)
(b) Kwanini umaskini unatawala mataifa yanayocndelea? (alama 4)

(c) Mwandishi anatoa mapendekezo yapi kwa mataifa yanayoendelea katika kutatua tatizo
la ufukakra? (alama 4)

(d) Mfumo wa siko huru una mathara gani kwa mataifa yanayoendelea? (alama 2)

~n v
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(¢)  Taja visawe vya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu. (alama 3)
(1) turathi za kikoloni
(i)  kuatika

(iii)  kuyaburai

MUHTASARI: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Taifa huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na wanaojitambua kisiasa kama watu walio
na mwelekeo, maono na hatima sawa. Utaifa hujengwa kwenye misingi ya mapenzi kwa nchi.
Utambuzi wa cheo, eneo, hadhi, rangi na hata makabila wanakotoka raia wa taifa moja si chanzo
cha kuwatanganisha.

Nchi moja huweza kuundwa na watu walio na tofauti chungu nzima zikiwemo tofauti za kikabila,
kitabaka na kimawazo. Hata hivyo, watu hawa huwa na kitu mfano wa gundi kinachowaunganisha
na kuwafanya kuonea fahari nchi yao. Watu hao huwa na falsafa na imani sawa kama taifa
inayoashiriwa hasa na wimbo wa taifa. Hata hivyo haya yote hayawezi kuwafikia katika kiwango
cha kuunda taifa.

Uzalendo ndio mhimili mkuu wa utaifa. Uzalendo ni mapenzi aliyo nayo mtu kwa nchi yake.
Mapenzi haya humwongoza mtu katika mawazo yake, itikadi yake, matendo yake, matamanio
yake na mkabala wake kuhusu nchi na hatima ya nchi yake. Mzalendo hawezi kushiriki katika
matendo yanayoweza kuiletea nchi yake maangamizo kwa vyovyote vile.

Mzalendo huongozwa na mwenge wa wema. Mzalendo hawezi kushiriki kwenye shughuli zozote
zinazohujumu mshikamano wa kitaifa. Yeye hatawaliwi na ubinafsi wa kutaka kufaidi nafsi
yake na ya jamii yake finyu. Matendo yake yote huongozwa na ari ya kuiboresha nchi yake.
Anayeipenda nchi yake hujiepusha na ulafi wa kuj ilimbikizia mali. Yuko radhi kuhasirika mradi
taifa lake linufaike.

Utaifa ni mche aali unaopaliliwa kwa uzalendo, kuepuka uchu wa nafsi na taasubi hasi zikuwepo
za kikabila na ubinafsi. Hali hii inapofikiwa, hatima ya taifa na mustakabali wa raia wake huwa
wenye matumaini makubwa.



(a)

Kwa maneno 40 — 50 dondoa sifa kuu za utaifa. (alama 6, 1 ya mtiririko)

Matayarisho
.....................
......................
...................................
....................................
...............
Nakala safi
.....................
................................
..................................................................................
...........................................
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(b)

916019

Ni nini misingi ya kutathmini mzalendo? (maneno 60 - 70) (alama 9, 1 ya mtiririko)

Matayarisho
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MATUMIZI YA LUGHA: (alama 40)

(a)  Tumia nomino yoyote katika ngeli ya [ — I kutunga sentensi. (alama 1)
by (@) Nini maana ya silabi. (alama 2)
(i)  Tunga neno lenye muundo huu wa silabi:
Irabu + konsonanti + konsonanti + irabu.
(c)  Tunga sentensi hii upya kwa kufuata maagizo:
(alama 2)

Wasichana wanaingia darasani kwa haraka. (Andika kinyume chake).

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................

..............................................................................................................................................




(d)  Tambua kiambishi awali na tamati kati neno:
Alalaye (alama 2)

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................

..............................................................................................................................................

(¢)  Ainisha vivumishi katika sentensi hii.
Mzee mwenyewe ni mkongwe na amepewa zawadi kwa kuwa shamba lake lilitoa mazao
mengi. (alama 4)

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................

..............................................................................................................................................

(f)  Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa wametuhakikishia
usalama. (yakinisha sentensi hii) (alama 2)

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................

..............................................................................................................................................
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” mama alimwambia mwanaye Juma (Andika katika

(g)  “Shughuli yetu itakamilika kesho
usemi wa taarifa). (alama 2)
........................................................................................................................................ Tevane
(h)  Changamua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.
Mpira ulichezwa tulipokuwa tukipika. (alama 3)
(1) Dhihirisha matumizi matatu tofauti ya kimaana yatakayotokea kitenzi “ona”
kikinyambuliwa katika kirai hiki “ona ndoto”. (alama 3)
(j)  Eleza matumizi ya hali za “ka” na “hu” katika sentensi zifuatazo:
(alama 1)

(1) Balozi huja hapa kila mara.

...................................................................................................................................
...................................................................................................................................
...................................................................................................................................
...................................................................................................................................

...................................................................................................................................
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(k)

M

916019

(i)  Mpishi alipika, akapakuwa na akagawa chakula. (alama 1)

...................................................................................................................................

Eleza maana mbili zinazojitokeza katika sentensi:
Tuliitwa na baba.

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................

..............................................................................................................................................

Akifisha:
Shangazi alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwenu jioni motto aliuliza kwetu
wapi? (alama 4)

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................

..............................................................................................................................................
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(m) Eleza matumizi mawili ya kiambishi —ji- (alama 2)

T

...................................................................................................................................
...................................................................................................................................
...................................................................................................................................

...................................................................................................................................

...................................................................................................................................
...................................................................................................................................
...................................................................................................................................
...................................................................................................................................

...................................................................................................................................

(n)  Tunga sentensi hii upya kwa kutumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari. (alama 3)

Kiambaza kilimuumiza ghulamu alipokuwa akipanda.

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................

..............................................................................................................................................
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(q)

11

Tumia kitenzi “Fa” katika sentensi kuonyesha mazoea. (alama 2)

....................................................................................

................................................................................

Ainisha vihusishi katika sentensi ifuatayo:
Babu alifika mapema kuliko wote halafu akaondoka. (alama 2)

.........................................................

...............................................

.......................... ..--....--.......................-...-..-.........--...--..-o--..---.-.-...-............--...--....-..........-..-.-
........................................................... e L L LR R R L L L R L b arssssssasranne
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Andika upya sentensi ifuatayo kwa kutumia viwakilishi badala ya nomino zilizopigwa

(r)
mstari. Mwanamziki atacmbelea mji. (alama 1)

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................

..............................................................................................................................................

4 ISIMUJAMII (Alama 10)
Kwa kutoa mifano maridhawa, eleza kaida zozote tano ambazo matumizi ya lugha hutegemea

katika jamii.

HUU NDIO UKURASA WA MWISHO ULIOPIGWA CHAPA.
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(¢) Karatasi hii ina kurasa 7 zilizopigwa chapa.
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SEHEMU A: HADITHI FUPI
K. Walibora na S. A. Mohamed: Damu Nyeusi na Hadithi Nyingine
Lazima
Jadili maudhui ya elimu kwa mujibu wa “Kanda la Usufi”, “Shaka ya Mambo™ na
“Tazama na Mauti”. (Alama 20)
SEHEMU B: RIWAYA
K. Walibora: Kidagaa Kimemwozea

Jibu swalila 2 aula 3

Fafanua mjukumu ya elimu na dini katika jamii kwa mujibu wa riwaya: Kidagaa Kimemwozea.

(Alama 20)
“Wasemao husema, atafutaye hachoki.”
(a)  Fafanua muktadha wa dondoo hili. (Alama 4)
(b)  Kauli hii ina maana gani kwa mujibu wa muktadha huu. (Alama 2)

(¢) Jadili umuhimu wa kinachotafutwa katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea. (Alama 14)

SEHEMU C: TAMTHILIA
T. Arege: Mstahiki Meya
Jibu swali la 4 au la 5
«“Anwani Mstahiki Meya ni kinaya.” Jadili ukweli wa kauli hii kwa kurejelea tamthilia.
(Alama 20)
«_..dawa ya adui ni kummegea unachokula.”
(a)  Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4)

(b)  Jadili jinsi dawa inayorejelewa inavyozorotesha hali katika mji wa Cheneo. (Alama 16)
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SEHEMU D: USHAIRI

Jibuswalila6 aula7

Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
Kilio cha Lugha

Ni wimbo najiimbia, nijiliwaze

Sina wa kusaidia, nasongwa sina nafasi
Kiwa kwetu naumia, kwengine si mahususi
Lugha ya mtu mweusi, Kiswahili chalilia.

Wataalamu ni nani, mulipo mwaninyanyasa
Hamna nami imani, wala kupanga siasa,
Mwasema sayansini, siku ningalitosa,
Mwanambia nikotosa, kuiva sijafika.

Ela muelewe sana, Maamuma na Imamu,
Mulipokuwa vijana, kwenu nilikuwa timamu,
Sasa mumesoma sana, mwaniona ni haramu,
Mujue kuwa dawamu, utumwa mwauridhia.

Mzaliwapo mwalia, ‘maa’, maneno ya kwanza,
Lugha munayokulia, ya mama zetu ya kwanza,
Wa lugha muwedoria, muweze na kuikuza,

Sio kujipendekeza, uzungu kuigiza.

Majira ya ukoloni, ukombozi kusambaza,
Lugha mulithamini, Kiswahili kufukiza,

Hata kule risavuni, kizungu hanikuwaza,
Sasa mbona mwanibeza, mbali mwanitupilia?

Sayansi sio asili, msamiatiwe sinao,
Sayansi yataka mbali, msamiati ni wa hao
Nitakuwa Kiswahili, kiomba majina yao
Lugha kujikuza kwao, huomba linalofaa.

Enyi viongozi wetu ipangeni nadharia,
Kujenga siasa yetu, tuzidi kuwa huria

Lugha hata “‘mbusha watu, tuche kuriaria,
Sifa ni kwa chake mtu, cha mwenzi hutoringia.

Utajiri wangu hasa, nikiwatajia wote,
Msamiati huwa, ni wa Afrika yote,

Na methali za kuasa, nahau na ngeli zote,
Na nisemwapo popote, ujumbe hukamilika.



Afrika ndipo petu, pa wabantu halisi,

Baba na mama ni Bantu, shina la wangu ukwasi,
Warabu na wengi wetu, sio wangu Adinasi
Kwao ‘meomba kiasi, ili kujizidisha.

Mfumo mpya hongera, wa elimu humu Kenya,
Lugha takuwa imara, ukabila tutafinya,
Kiswahili ni ibara, kila mtu kiimanya,

Methali imetuonya, mtumwa si mwasilia.

Tamati lugha yalia, yabaguliwa bayana,
Kukua imeridhia, msamiati kufana,
Wengine wataijulia, kwa marefu na mapana,
Lugha yenu ya maana, mwaipuuza yalia.

(@)  Shairi hilinila aina gani? Toa sababu.

(b) Kwakutoa hoja nne, cleza kwa nini shairi hili likaitwa kilio cha lugha.

(c)  Andika ubeti wa tatu kwa lugha ya nathari.
(d) Elezatoniya shairi hili.
(¢)  Tambua uhuru wa kishairi uliotumiwa kwa kurejelea mifano mitatu.
()  Bainisha nafsineni katika shairi.
(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kwa mujibu wa shairi.
(i)  nasongwa
(ii)  kuriaria

(iii)  adinasi

NP SR O i 4

(Alama 2)
(Alama 4)
(Alama 4)
(Alama 2)
(Alama 3)
(Alama 2)

(Alama 3)



7. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
T. Arege: Barabara

Barabara bado ni ndefu
Nami tayari nimechoka tiki
Natamani kuketi
Ninyooshe misuli

Nituliza akili.

Lakini

Azma yanisukuma

Mbele ikinihimiza kuendelea
Baada ya miinuko na kuruba
Sasa naona unyoofu wake
Unyoofu ambao unatisha zaidi.

Punde natumbukia katika shimo
Nahitaji siha zaidi ili kupanda tena
Ghafla nakumbuka ilivyosema

Tle sauti zamani kidogo

“Kuwa tayari kupanda na kushuka.”

Ingawa nimechoka
Jambo moja li dhabiri
Lazima nifuate barabara %
Ingawa machweo yaingia .
Nizame na kuibuka
Nipande na kushuka.

Jambo moja nakukumbukia: Mungu

Je, nimwombe tena? Hadi lini?

Labda amechoshwa na ombaomba zangu
Nashangaa tena!

Kitu kimoja nakiamini

Lazima niendelee kijitahidi kwa kila hatua mpya
Nijikokote kuiandama hii barabara yenye ukungu
Nikinaswa na kujinasua

Yumkini nitafika mwisho wake

Ingawa wangu mwisho haitauwahi kabla.

(a)  Eleza toni ya shairi hili. (Alama 2)

Kenya Certificate of Secondary Education, 2016
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(b)
(c)

(d)

(e)
(f)

Tambua nafsineni katika shairi hili. (Alama 2)

Mshairi ana maana gani anaposema “Kuwa tayari kupanda na kushuka™ katika ubeti

wa tatu? (Alama 2)
Fafanua tamathali tano za usemi zilizotumiwa katika shairi hili ukizitolea mifano
mwafaka. (Alama 10)
Eleza ujumbe unaojitokeza katika ubeti wa tano wa shairi hili. (Alama 2)
Eleza maana ya: (Alama 2)
(1) kuruba

(ii)  barabara yenye ukungu



8. (a)

(b)

916020

SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI

Kwa kutumia mifano mwafaka eleza majukumu matano ya nyimbo katika jamii.
(Alama 10)

Ili kuweza kufanikisha uwasilishaji wa utanzu wa nyimbo kwa hadhira eleza mambo
anayohitaji mwimbaiji. (Alama 10)

HUU NDIO UKURASA WA MWISHO ULIOPIGWA CHAPA.
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ngu, si kubagul
a kuona f ya maneno yake kisha akaendalea. s
inione kama aliyekosa hisani, ila nataka niwaambie kwamba hata uamuzi wenu
itia mlinzi kuandamana nami hadi shuleni ulinitia kwenye ngome zaidi. Nilijihisi
liyedhulumiwa zaidi katika kule kulindwa! Najua mlikuwa mnachelea kwamba
cuwa windo rahisi kwa walanguzi wa binadamu ambao wanaamini kwamba viungo vyetu
dawa ya kutibia ndwele mbalimbali. Hata hivyo, katika kipindi chote hicho nilitamani
: mba mngenifunza mbinu za kujilinda mimi binafsi. Amini usiamini hata nilitamani kwamba
- ningetekwa nyara, nijadiliane na watesi wangu kuliko kupokwa nafasi ya kubuni mikakati ya
- kujihakikishia usalama”.

“Mwanangu Bahati,” alisema mume wangu, “binadamu hawi jagina kwa kuzifuata
tamaduni za jamii yake bila kuzichunguza. Haidhuru kwamba ilichukua muda kuyang’amua
haya. La muhimu ni kwamba umeweza kuishi kama ndugu zako”.

Nilimtazama mume wangu kwa macho yaliyokuwa yamepofushwa na dimbwi la machozi.
Moyo uliituma akili yangu kurudi nyuma kule -e-e-e- kwenye miereka ya baada ya kuzaliwa
kwa Bahati. Asubuhi hiyo ya kipupwe nilishika ujia ulioelekea kwenye msitu uliokuwa karibu
na boma la Mzee Kedi, baba mkwe wangu; mgongoni nimeifungia mbeleko ambayo ilikisitiri
kitoto changu. Nilitazama nyuma, nikaiona nyumba ambayo mimi na mume wangu tulikuwa
tumechanga bia kuijenga.

“Haya yote nayaacha,” nilijiambia, “nayaacha na mengine mengi. Nawaacha mabinti
wangu wawili, namwacha mume wangu, naiacha kazi yangu, nayaacha maisha yangu. Wala sijuti
kwa kuyaacha haya yote. Sina cha kujutia kwani imebidi kuondoka. Jamii yangu imenitema;
mimi na mwanangu. Haina nafasi ya mwanangu, kwa hivyo nami nimeamua kwamba haina
nafasi yangu kwa vile imesema huu ni mzigo wangu. Tkiwa ukoo umeamua kuwa hatima ya
mwanangu huyu ni kuwa kitoweo cha fisi, basi na tuwe sote karamu ya fisi,” nilitamatisha kauli
yangu kisha nikayarudisha nyuma tena mawazo yangu.

Nilikumbuka_sau'ti ya ffnuugp;i hospitglini siku ambayo nilijikopoa, “Pongezi Tamasha,
Mungu amekutunukia kipusa”. Nilikifunua kitoto changu kilichokuwa kimefunikwa gubigubi,
nikakitazama viguu, vikono, uso...kisha, ‘Mungu wangu!” ikanitoka.

“Dadangu, unastahili kumshukuru Mungu,” akasema muuguzi, “wapo wanawake, mimi

mwenyewe nikiwemo, ambao hawajawahi kuambulia ujauzito, sikwambii hata kupoteza mimba.
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Huyu wako ni kiumbe kamili,
kukabiliana nayo. Hapa uniona
kortini akaiomba. Anadai kw
kizazi”,

kasqro yak'e | kwenye ngozi tu, na hii ni hali ambayo unaweza
po nimelazimika kumpa mume wangu talaka, mwenyewe alienda
amba hatusikilizani. Ila najua kiini cha haya yote ni kutoshika

: Nilimtazama huyo muuguzi kana kwamba hajasema lolote. Nilimwona kama anayeuona
mzigo wangu kuwa kanda la usufi. Huenda huyu muuguzi hakujua kwamba katika jamii yangu
Watoto wa aina hii ni kama pacha, huaminiwa kuwa nuksi kwa ukoo mzima, kwa hivyo hutupwa,
Muuguzu hgyu hakujua pia kwamba tayari nilikuwa na watoto wawili wa kike na huo tayari
u!nkqu mzigo mkubwa kwangu kwani ilibidi kumhakikishia mavyaa kila mara kwamba hawa
pia walikuwa watoto.

: Moyo ulinipa kukumbuka jitimai iliyojiandika usoni mwa mume wangu asubuhi hiyo
alipokuja hospitalini. Alikitazama kitoto chetu kana kwamba anaona mzuka. Alinyamaza kwa
muFia, a}kashusha pumzi, kisha akanishika kwenye bega na kuondoka kwenye wodi. Machozi
yalivunja kingo zake huko yanakohifadhiwa, nikalia kama mfiwa. Mume wangu alirudi tena
baada ya siku mbili; anakuja kunipeleka nyumbani.

: ‘.‘Mke wangu,gnaomba msamaha kwa kutokuja kuwatazama kwa siku mbili. Ilibidi
mshagr:ane na ukoo kuhusu tanzia hii. Inavyoonekana ni kwamba msimamo wa baba na wazee
wengine ni ule ule. Wanasema ukoo wa Baulanga haujawahi kupata mtoto wa aina hii, kwamba
kumhifadhi mwana huyu kutakuwa kuupaka masizi ukoo. Wahenga hawatakubali tendo hili.
Sijui nitakutetea vipi. Nimo kwenye njia panda,” mume wangu alikamlisha uzungumzi wake na
kuelekea kwenye afisi ya mhasibu kukamilisha viviga vya kutuondoa hospitalini.

“Huna haja ya kunitetea. Sijafanya kosa lolote. Nililofanya ni kujaliwa kiumbe ambaye

anaonekana kuwa punguani kwa misingi ya jamii yako. Nitakilinda kitoto hiki hata kifoni,”
nilimwambia mume wangu mawazoni.

(a)  “Kufanikiwa kwa watu wenye mahitaji maalumu kunategemea jamii.” Thibitisha kwa
kutoa hoja sita kutoka aya tatu za kwanza. (alama 6)

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
...........................................................................................................................................
............
----------------------------------------------------------------------------------
................................................
............................................................
--------------------------------------
--------------------------------------------
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------
................................

..........................................................................................................
------------------------------------
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esha jinsi unyanyasajl w
(alama 3)

(b)  Kwa Kkurejelea aya ya nne hadi ya saba, ony
unavyoendelezwa katika jamii hii,

..............................
........................
....................
................
..................................................................................
.............................
..........................
.....................................................................................

..........................
..............................
.............................................................................

(¢)  “Msimulizi anahimiza uwajibikaji.” Thibitisha kwa kutoa hoja nne kutoka aya ltar:l za
mwisho. (alama 4)

(d ()  Andika kisawe cha, ‘hisani’ kwa mujibu wa taarifa. (alama 1)
(i)  Eleza maana ya, ‘kuupaka masizi’ kulingana na taarifa. (alama 1)
UFUPISHO: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha wjibu maswali.

Moja kati ya mambo ambayo yamerahisisha maisha ya binadamu ni maendeleo ya
kisayansi na kiteknolojia. Siku hizi shughuli nyingi ambazo zilichukua muda mrefu kutekelezwa
zinachukua muda mfupi sana. Tuchukue kwa mfano shughuli za usafiri na utendaji kazi. Siku
hizi zipo mashine ambazo zinafanya kazi kuwa nyepesi mno. Kwa mfano, katika ukulima,
kuna mashine za kulima, kuvuna na hata kupura nafaka. Magari nayo yamerahisisha usafiri na
upashanaji habari. Safari ambayo awali ilichukua siku mbili au tatu, siku hizi inachukua siku
moja au hata saa chache tu kwa sababu ya kuwepo kwa magari ya kisasa.

Katika sekta ya elimu, maendeleo makubwa yameshuhudiwa. Siku hizi mwalimu
anaweza kuhuisha somo lake kwa kutumia tarakilishi. Vipindi mbalimbali vimenaswa na
kuhifahiwa kwenye kompyuta. Itokeapo kwamba mwalimu wa darasa atakosa kuhudhuria somo
wanafunzi wanaweza kufunzwa na mwalimu wa kompyuta. Shughuli za utafiti nazo zimefaidik :
mno kutokana na uvumbuzi wa kiteknolojia. Wasomi na wanafunzi wanaweza kupata matir?i —

mbalimbali za rejea kupitia kwenye mtandao. Hili linasaidia kufidia upungufu wa vitabu vya D
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kikaida. Hu!i kadhal‘ika.' maendeleo ya !(iitc.lfr?nlojia yumcrghisisha shughuli za usajili vyuoni na
hata shuleni. ‘Wz'avnz.ltunm wanaweza Kujisajili na hata kulipia kozi mbalimbali kupitia kwenye
mtandao. Hali hii n'm'ok.oa muda ambao watahiniwa na wanaafunzi wangepanga foleni vyuoni,
na hata .katlka taasisi zinazotoa mlllham,‘ili kujisajili. Kadhalika, teknolojia imesaidia katika
ku.haklk!sha usalan)a wa a‘lama za wanafunzi. Wataalamu wa teknolojia wameweza kuweka
m,kgkatn ambayo itahakikisha kwamba mabadiliko yoyote ya alama yanaweza kufuatiliwa
kupitia kwenye mtandao.

UP?‘"de wa mau‘babu nao haujaachwa nyuma. Utafiti kuhusu tiba za kukabiliana
na magonjwa sugu unatanng kupitia kwenye mtandao wa intaneti. Pia, kuna mitambo ya
kuchunguzia vini vya magonjwa mbalimbali na kutoa matokeo hapo hapo. Hali hii husaidia
kumpa mgonjwa matibabu yafaayo wakati ufaao, hivyo kuokoa maisha yake. Madaktari pia
wanaweza kufanya udodosi hapo hapo kwa kubofya tu tarakilishi.

Yumkini manufaa zaidi ya maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia yamepatikana kwenye
uwanja wa biashara na uchumi kwa jumla. Ni dhahiri kwamba siku hizi ubadilishanaji wa bidhaa
na huduma umekuwa rahisi mno. Kwa mfano, mfanyabiashara anaweza kuuza na kununua bidhaa
zake kutoka nga’mbo akiwa hapo hapo kiwandani au afisini mwake. Hali hii imefanikishwa hata
zaidi na uvumbuzi wa simutamba; kifaa kidogo lakini chenye akili kama ya bindamu. Kifaa hiki
huwa na huduma ya intaneti ambayo humwezesha muuzaji kumtumia mnunuzi picha ya bidhaa
aitakayo akiwa popote pale. Kifaa hiki pia ni muhimu katika kuendeleza huduma za benki. Je,
unajua kwamba unaweza kutoa na kuhifadhi fedha kwenye akaunti yako kwa sekunde mbili au
tatu ukiwa hapo hapo sebuleni mwako? Unajua pia unaweza hata kuomba na kupokea mkopo
kupitia simu yako ya mkononi? Huduma hii ya simutamba pia humwezesha mtu kuwatumia pesa
jamaa zake bila kulazimika kwenda benki au posta kuzituma. Mtu anaweza hata kuhifadhi laki
moja kwenye simu na kuzituma pesa hizo kulingana na matilaba yake. Kadhalika mtu anaweza
kulipia huduma kama vile za umeme, maji, matibabu na hata karo kupitia kifaa hicho hicho.

Ni dhahiri kwamba uvumbuzi wa kisayansi na kiteknolojia umeiletea jamii natija kubwa.
Hata hivyo, hakuna mchele usiokuwa na ndume. Maendeleo haya yameandamana na changamoto
anuwai. Kuwepo kwa mtandao wa intaneti kumewafanya baadhi ya wanajamii kutumia muda wao
mwingi kwenye mtandao, mara nyingine kwa nia ya kujiburudisha tu au kuzungumza na marafiki.
Hili linapalilia kuzorota kwa maadili ya kikazi. Aidha, kuna baadhi ya watu ambao wanatumia
mtandao kuwatusi na kuwadhalilisha wengine kwa namna mbalimbali. Wengine huingilia uhuru
wa kibinafsi wa wenzao kwa kuangaza mahusiano yao ya kimapenzi. Hali kadhalika, kuna
wanajamii ambao hutumia mtandao kuwatisha wengine. Baadhi hutumia mtandao kuwatapeli
wengine. Pengine hata wewe umewahi kupigiwa simu ukaambiwa umeshinda milioni moja,
ukaanguka kwenye mtego huo, na baadaye hata ukapoteza kiasi fulani cha fedha ukifuata milioni
ambayo haipo!

Uvumbuzi wa kiteknolojia umechangia kuendeleza wizi wa kitaaluma. Kuna wasomi
katika ngazi mbalimbali ambao hunakili mawazo ya wataalamu moja kwa moja bila hata
kutambua mchango wao kwenye marejeleo. Hii ni njia moja ya kudhoofisha fani yenyewe ya
utafiti. Kadhalika, mtandao wa intaneti umetumiwa na watu waliopotoka kimaadili kupujua
thamani ya mtihani. Baadhi ya watu huchukua sehemu ya mtihani au hata karatasi nzima ya
mtihani wakaipiga picha na kuituma kwa wateja wao kupitia kwenye mitandao ya kijamii. Visa
vya kigaidi navyo vinaendelezwa kwa ufanifu mkubwa kupitia kwenye mtandao wa intanenti na
simu za mkononi. Njama nyingi za ulipuaji wa majengo zimepangwa kupitia simutamba. Vilevile,
uvumbuzi wa kiteknolojia unatishia kuteteresha mshikamano wa kifamilia. Siku hizi mzazi
anaweza kukaa kwa miezi miwili bila kuonana ana kwa ana na watoto wake, wanazungumza
tu kupitia kwenye simu. Hili hutepua ule uhusiano wa kibinafsi kati ya jamaa, na mwishowe
huweza kusababisha ukengeushi; watoto na wazazi wakajiona kuwa wageni kwa kila mmoja. Juu
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ya hayo, huduma zinazopatikana kwenye mtandao zimewafanya vyana 'k;:?nrilhani :ak‘ﬁsl th
kutotenga wakati kuyadurusu masomo yao. Hili linawatia kiwewe wakati Yumkin;
ni mojawapo ya vyanzo vya udanganyifu katika mitihani. ' tik .

Maendeleo ya kiteknolojia yamesaidia kuimarisha malisha ya b.madaan]lol(.: ll( ua ;g:EJa Zote
zamaisha. Binadamu wameweza hata kupata mafundisho ya kidini moja kwat ki s nf; g Wenyg?
simu zao za mkononi. Hata hivyo, binadamu ameweza pia kyhgsmka kubOl i alil'umbl{zf
huu. Mashine zimetwaa nafasi ya binadamu katika utendakazi, jambo .gmka “ Y 2nd lla Zaidi
uhaba wa nafsi za kazi. Ni muhimu binadamu ajitahidi kutumia teknolojia kwa nj clevu i)
kujifaidi.
(@)  Fupisha ujumbe wa aya nne za kwanza kwa maneno 90. (alama 8, 1 ya mtiririko)
Matayarisho

..........................................
.......................................................................................

.........................................
...................................................................................
...............................................................................................

..............................
....................

............................................................................................
..................................................................................
.......................................................................................................................

..............................................................................................................................................

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
.............................................................................................................................................
............................................................................................................................................
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(Alama 40)
MATUMIZI YA LUGHA:
- alama 2)
(@)  Andika tofauti moja kati ya sauti zifuatazo: (
(1) /ng’/na/gh//
(i1) /v/ na /f/
(iii)  /r/na/l/
(iv) /m/na/n/
(b)  Andika maneno yenye miundo ifuatayo: (alama 2)
(1) konsonanti, konsonanti, konsonanti, irabu. konsonanti, irabu
(i1) konsonanti, konsonanti, irabu, konsonanti, irabu
(c) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili ya kiambishi : o. (alama 2)
(alama 2)

(d)  Andika sentensi zifuatazo upya kulingana na maagizo.

(i) Mhalifu alisamehewa kwa sababu alinyenyekea.
(Geuza maneno yaliyopigiwa mstari kuwa nomino.)

...........................................................................
..........................
..............................

(i) ~ Waigizaji wengine wameingia jukwaani.
(Tumia kivumishi cha idadi chenye kuonyesha nafasi katika orodha.)

...........................................................................................
..............
.................
.........
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(e)

()

(2)

(h)

)

)

(k)

Tunga sentensi ukitumia kirai kihusishi kama kielezi. (alama 1)
Unganisha sentensi zifuatazo kwa viunganishi mwafaka. (alama 2)
(i) Kheri aliweza kutujengea hospitali. Atajenga zahanati pia.
(i) ~ Zumari anasomea Uanasheria. Vilevile Maki anasomea Uanasheria.
Onyesha miundo miwili ya nomino katika ngeli ya A — WA. (alama 2)
Tunga sentensi katika wakati uliopo hali isiyodhihirika. (alama 1)
Andika sentensi ifuatayo katika umoja. (alama 1)
Maseremala walilainisha mbao hizo wakatutengenezea meza.
Andika upya sentensi zifuatazo kulingana na maagizo. (alama 4)
(1) Kaumu amewafanya mifugo wangu wanywe maji.
(Anza kwa: Mifugo wangu , usitumie, ‘amewafanya’.)
(i)  Wanakijiji wanaishi karibu na msitu. Wanakijiji hawawavamii wanyama.
(Unganisha kuunda sentensi ambatano.)
Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa. (alama 1)
Ngoma hizo zao zililbwa na wezi wale.
=
A
D
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(m)

(n)

(0)

(p)

(@

(r)

10

Tumia ‘kwa’ katika sentensi kuonyesha:

(1) sehemu ya kitu kizima (alama 1)
(i) namna tendo lilivyofanyika (alama 1)
(alama 2)

Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa. .
“Kusoma kwa mapana kutapalilia ubunifu wa wanafunzi hawa wenu,” mtaalamu

akatuambia.

Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo. . (alama 2)

Viwanda vikianzishwa mashambani idadi ya wanaohamia mjini itapunguzwa.

Tunga sentensi zenye miundo ifuatayo. (alama 2)

(1) KN (N +RH) + KT (Ts + T)

(i) KN(V+N)+KT(t+v)

Ainisha yambwa katika sentensi ifuatayo.

Mhunzi alimfulia mjukuu wake pete ya shaba. (alama 2)
(alama 2)

Bainisha maana mbili zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo.
Bedui alimrushia tufe.

....................................................................................................................
..........................

.................................................................................................
...............................
..............

Alama za mtajo hutumiwa kufungia maneno halisi ya msemaji. Tunga sentensi mbili
kuonyesha matumizi mengine mawili ya alama za mtajo. (alama 2)

------------------------------------------------------------------------------------------------------
....................
....................

-------------------------------------------------------------------------------------------------------
------------------
.....................
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ISIMUJAMIT: (Alama 10)

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

“Kwa mujibu wa ushahidi uliotolewa, mahakama hii imethibitisha bila chembe ya shgk;a kwar.nza
wewe mshtakiwa, Bi Mlachake Chauchau ndiye uliyepika pombe haramu ambayo ilisababisha
vifo vya raia hamsini na kupofuka kwa wengine mia moja. Unahukumiwa kwa kosa la mauaji.

(a)  Bainisha sajili ya makala haya kwa kutoa mifano miwili kutoka kwenye makala.
(alama 2)

.....................................................

(b)  Fafanua sifa nyingine nane za sajili hii ambazo zingejitokeza katika makala haya.
(alama 8)

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................

..............................................................................................................................................

...............................................................................................................................................

HUU NDIO UKURASA WA MWISHO ULIOPIGWA CHAPA.
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SEHEMU A: FASIHI SIMULIZI

Lazima

Soma utungo ufuatao kisha wjibu maswali

Walikuja mahasidi, ah, walikuja
Nyayo zao zikirindima, ah rindima
Kwa ghamidha ya uadui, oo uadui
Wali wakibeba sime

Wali wakibeba mata

Wali wakibeba mienge

(20 marks)



917740

cha kufa na kupona

kuiopoa jamii yetu,

kuirejesha hadhi yetu.

kuirejesha mifugo yetu
kuwarejeshea wakulima vikataa vyao
kuwaokoa vipusa wetu

nyara waliotekwa, ati walipiza kisasi.

Aliwakabili Mwana wa Ngwamba
Aliwakabili Upepo wa Kusi

Hata kikomo cha mapambano kilipofika
Wagundi walijua kwamba

Walikuwa na Mwana, ee Mwana

Mbwene, ee Mwana wa Ngwamba
Hakuwa na kifani, ee kifani

Alipigana nao, ee Mwana wa Ngwamba
Kwa siku kumi bila tonge wala tone la maji
Kwetu kukenda kicheko cha wokovu

Kwao kukenda kilio.

(a) “Huu ni wimbo wa sifa.” Thibitisha kauli hii kwa kutoa mifano mitatu kutoka kwenye
utungo huu. (alama 3)

(b)  Andika sifa tatu za jamii ya nafsineni katika utungo huu. (alama 3)

(¢)  Huku ukitoa mifano, bainisha vipengele vinane vya kimtindo ambapo nafsineni
imetumiwa kufanikisha uwasilishaji wa utungo huu. (alama 8)

(d)  Tungo za aina hii zinaendelea kufifia katika jamii yako. Fafanua hoja sita utakazotumia

kuishawishi jamii yako kukinga dhidi ya hali hii. (alama 6)

SEHEMU B: RIWAYA
K. Walibora: Kidagaa Kimemwozea

Jibu swali la 2 au la 3.

“Lakini waliogopa... Waliogopa hata kuwa na uoga.”

(a)
(b)
()

Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
Bainisha tamathali moja ya usemi ambayo imetumiwa katika dondoo hili, (alama 2)

Kwa kurejelea hoja kumi na nne kutoka kwenye riwaya hii, thibitisha kwamba raia wa
Tomoko walistahili kuogopa hata kuwa na uoga. (alama 14)
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(@) “Usinivue nguo kwa macho yako wee!”
Kwa kurejelea hoja kumi na mbili kutoka kwenye riwaya hii, thibitisha kwamba
mzungumzaji anastahili kuvuliwa nguo. (alama 12)

(b)  Tathmini umuhimu wa barua ya Ben Bella kwa Mashaka katika kuijenga riwaya hii.
(alama 8)
SEHEMU C: TAMTHILIA
T. Arege: Mstahiki Meya
Jibu swali la 4 au la 5.

“Tuyashughulikie ya leo. Kesho, keshokutwa na mtondo hatutakuwepo. Wayatakia nini ya
mtondogoo?”

(@)  Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
(b)  Bainisha sifa ya mzungumzaji inayodokezwa na kauli iliyopigiwa mstari. (alama 1)
(¢)  Eleza sifa tano za anayeambiwa maneno haya. (alama 5)

(d)  Kwa kurejelea hoja kumi kutoka kwenye tamthilia, onyesha jinsi kutoyataka ya
mtondogoo kulivyozorotesha hali ya maisha Cheneo. (alama 10)

“Ni mgao wa wakubwa kula kwanza na sisi wengine kupigania makombo yanayoanguka chini.”

(@)  Fafanua sifa tano za mzungumzaji. (alama 5)
(b)  Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa kurejelea hoja kumi na tano kutoka kwenye
tamthilia. (alama 15)
SEHEMU D: USHAIRI

Jibu swalila 6 au la 7.
Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

Mwanangu, wenye dhambi vishawishi, vikejeli
Mwanangu, katu wasikushawishi, binkuli
Mwanangu, aushi nayo uishi, kama mwali
Mwanangu sikubali!

Mwanangu, sherati sikuperembe, kakubali

Mwanangu, usiwache wakubembe, kwa sali,
Mwanangu, mithili yao mapembe, ya fahali

Kenya Certificate of Secondary Education, 2017

917740 102/3

o

- - e e . e A —— e




Mwanangu sikubalj!

Mwanangu, wajeuri siwe nao, ni shubili
Mwanangu usifwate njia zao, pita mbali

Mwanangu, ujeuri sera yao, mazohali,
Mwanangu sikubalj!

st
-1-

Mwanangu, waongo usiwasifu, kulihali
Mwanangu, uongo ubatilifu, si amali

~
Mwanangu, ndimi zao hazikifu, si manzili :
Mwanangu sikubali!

Mwanangu, wafisadi siwe nao, kemikali
Mwanangu, tamaa ndo utu wao, si Injili

Mwanangu, wahepe kila uchao, kiakili -
Mwanangu sikubali!

Mwanangu, wote walio wabaya, wanadhili
Mwanangu, usije ukawapeya, ikibali
Mwanangu, katika hino duniya, kaa mbali
Mwanangu sikubali!

(J. Kiponda)

(a)  Fafanua mambo sita ambayo

yanaweza kuzorotesha maadili ya anayelengwa na shairi
hili. (alama 6)
(b)  Bainisha tamathali mbili za usemi zilizotumiwa katika shairi hili. (alama 2)
(¢)  Andika aina mbili za urudiaji zilizotumiwa katika shairi hili. (alama 2)
(d)  Ainisha shairi hili kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo: (alama 4)
(1) idadi ya vipande katika mishororo.
(i)  mpangilio wa maneno katika mishororo
(i)  idadi ya mizani katika mishororo.
(iv)  mpangilio wa vina katika beti.
(¢)  Andika aina mbili za uhuru wa kishairi zilizotumiwa katika shairi hili (alama 2)
(f)  Andika ubeti wa tano kwa lugha ya nathari. (alama 4)
i A Soma Shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
Walo nacho hawachi
mshangao kunitia
Moyoni watakutia
pindi waonapo
we u chambo cha
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Hawa ni wa kuajabiwa
Watakupa yao kazi
Mpangilio wa kazi
wakukabidhi wao

na malengo wakupe

La! Hawakupi!
Wanakuhusisha

katika kuyavyaza na
muda wa kuyafikia

nao mwaafikiana

ati kuna makubaliano bayana
ambayo ubatizo wayo ni
kandarasi ya utendakazi.
Ela we nao mnajua

ndo kigezo cha kupimia
wako uwajibikaji

wako mchango chunguni
yako thamani

Na usidhani una hiari ya
kuamua tapofika
Watakusukuma

kufikia yao shabaha

bila kuwazia

ujira wanokupa.
Watakuhimiza

kutumia chako kipawa
kuikoza nundu yao mafuta
Viumbe hawa!

Mabepari - waajiri.

(a)  Eleza mikakati sita inayotumiwa na waajiri kujikuza kiuchumi.

(b)  Bainisha tamathali tatu za usemi zilizotumiwa katika shairi hili.

(alama 6)

(alama 3)

(c¢)  Huku ukitoa mifano, bainisha aina mbili za uhuru wa kishairi aliotumia mshairi.

(d)  Andika mifano miwili ya mistari mishata katika shairi hili.

(e)  Bainisha nafsineni katika shairi hili.

(f)  Fafanua toni ya shairi hili.

(g)  Andika ubeti wa tatu kwa lugha ya nathari.
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(alama 2)
(alama 1)
(alama 2)

(alama 4)
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102/1 - KISWAHILI - Karatasiya 1

Maagizo

(a)
(b)
(c)
(d)
B o
(f)
(8)
(h)
(i)
()

;&.‘.3. 5

INSHA
Nov. 2018 - Muda: Saa 1%

A
.................................................... Nambari ya Mtahiniwa ................cconninii

| ] et o S S, K AT RO TATOHO: ....coviovsivismrmmsnmesansonnshinerisbssnsissansennpsesssusons

Andika jina lako na-nambari yako ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.

Tia sahihi yako: kisha uandike tarehe ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.
Andika insha mblli. Insha ya kwanza ni ya lazima.

Kisha chagua insha nyingine moja kati ya hizo tatu zilizobakia.

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20. :

Kila insha lazima landzkwe kwa Iugha ya Kiswahill.

Insha zote sharti ziandikwe katika nafasi' u//zoach;wa katlka ku/tabu hiki cha maswali.
Karatasi hii ina kurasa 12 zihzop:gwa chapa

Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hi: zimeprgwa chapa sawasawa
na kuwa maswali yote yamo. ' ;

Kwa Matumizi ya Mtahini Pekee

Swali Upeo Alama
1 20
20
Jumla 40




Lazima

a Wasio na Mipaka shuleni mwenu Andika

Wewe ni katibu wa chama cha Walinda Mazingir
ngira katika eneo lenu.

kumbukumbu za mkutano uliofanyika kujadili suala la uharibifu wa mazi

“Udanganyifu katika mitihani haumwathiri mwanafunzi tu, bali pia jamii yake.” Fafanua.

Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:
Mti mkuu ukigwa, wana wa ndege huyumba

Tunga kisa kinachoanza kwa kauli ifuatayo:
“Waja husema kuwa subira huvuta heri: hii yangu inazidi kuvuta mac
heri itapatikana lini?” Tuama alijisemea kwa masikitiko.

hungu kila kuchapo. Hii

.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
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.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................
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102/2 - KISWAHILI - Karatasi ya 2
LUGHA

Nov. 2018 - Muda: Saa 22

Maagizo

(a) Andika jina lako na nambari yako ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.

(b) Tia sahihi yako kisha uandike tarehe ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.
(¢) Jibu maswali yote.

(d) Majibu yote yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswalli.
(e) Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili.

(f)  Usitoe ukurasa wowote kutoka kwenye kijitabu hiki.

() Karatasi hii ina kurasa 12 zilizoplgwa chapa.

(h) Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa sawasawa
na kuwa maswali yote yamo.

Kwa Matumizi ya Mtahini Pekee

Swali Upeo Alama
1 15
2 15
3 40
4 10
Jumla 80




UFAHAMU (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

“Mabibi na mabwana, ndugu wapenzi, alianza Bi. Mkesha, “huu ni mwaka wa tano tangu
tufanye uchaguzi mkuu uliowapa vigoda wenzetu hawa. Katika kipindi hiki kumetokea mengi ya
kujipigia kidari, pametokea pia mengi, mengi mabaya ya kuitia jamii ya Tungama 1zara. Tumejipa
mkono wa tahania kwa uteuzi wetu mzuri. Vilevile tumejisuta kwa uteuzi usio wa kuridhisha |

Ndugu wapenzi, sina haja ya kuwakumbusha yote ambayo tumepitia; mmeyashuhudia
yote. Ila ninayotaka kusema ni kwamba malengo yetu ya kuwateua viongozi yamesalitiwa.
Ndugu zangu, itakumbukwa kwamba watangulizi wetu walianza safari ya kurejesha utu wa
Mwafrika wakiwa na nia thabiti ya kuwabwaga maadui watatu wa maendeleo. Je, mnawajua
maadui hao? Ni ujinga, magonjwa na umaskini. Waanzilishi wa taifa hili, pamoja na viongozi
waliowafuata walipigania huduma za bure za afya, na elimu ya bure na ya lazima kwa wote.
Vijana wetu walijitoma ugani kuzamia lulu ya elimu; wakavidhihaki vitabu hadi kufikia kilelecha
cha elimu. La kusikitisha ni kwamba elimu hii imekuwa laana kwao. Mnajua kisa na maana
ya hali hii? Natija iliyotarajwa haikupatikana. Na haya si mageni kwetu. Mnajua wapo vijana
waliahidiwa huko vyuoni. Hatimaye hawa hawa wenye shahada mbili, na wengine hata tatu, ndio
wanaokuwa matarishi wa wale ambao walichechemea masomoni. Vijana wengine, kwa kukosa
hata huo utarishi, wameamua kuanzisha biashara rejareja ili kujikimu; wamekosa la mama,
wanaamwa la mbwa. Sina haja ya kuwafafanulia kiini cha hali hii ya kutamausha.

Ni dhahiri kwamba uthabiti wa taifa lolote lile hutegemea uthabiti wa uongozi, na uaminifu
wa raia wake katika kuuwajibisha huo uongozi. Hata hivyo, inasikitisha kwamba wengi wetu
tumejipoka uwezo wa kuuwajibisha uongozi kwa kuwa mawindo rahisi ya uzungukaji mbuyu.
Huu ndio uwele ambao umeufisidi utu wetu na kutusahaulisha thamani za kitaifa. Hebu niambie
ewe mama mwenzangu, kuna faida gani kuuza kura yako kwa kibaba cha unga na noti ya shilingi
mia moja, ati kwa kuwa unaambiwa, ‘Ukinichagua nitahakikisha kwamba ile Affirmative Action
imezingatiwa? Ipo haja gani kuchomwa na jua ukiwafuata hawa hawa viongozi, ukiwaimbia
nyimbo za kuwatia raia kichaa cha shangwe ili kuwapembeja wawapigie kura? Je, faida kwako
imekuwa gani? Hujangojea kwa kipindi chote hiki kusakafiwa kwa hiyo barabara uliyoahidiwa
siku ulipouza kura yako? Na ile ahadi ya ‘mwenzetu’ ya kuwaajiri vijana wetu kwenye Jeshi la
Wanamaji imetimia? Hatujashuhudia watu wa akraba moja wakisombwa kutoka humu kijijini
kwenda kuchukua nyadhifa katika mashirika ya umma?”’

“Kweli waso haya wana mji wao, Bi. Mkesha amejikosha kweliweli,” Bi. Kuli alimwambia
mwenzake Bi. Kengemeka kisha akaendelea.” Anatuambia yepi mageni ambayo masikio haya
yangu yaliyokula chumvi ya miongo sita ushei ya miaka hayajasikia?”

“Anasema tumpe nafasi ajitome kwenye uwanja wa majogoo,” akajibu Bi. Kengemeka,
“atakuwaje tofauti na hao wanaume?” Hata hao wanawake tumewahi kuwapa nafasi, wakatutenda
zaidi ya wanaume. Usinikumbushe kura yangu niliyoipoteza kwa kumkweza Bi. Shali kwenye
usukani. Siwezi kusahau namna ile ahadi ya maji ya mabomba na kuchimbwa kwa visima
ilivyoishia kwenye kauli yake tu.”

Tumetendwa sote mwenzangu,” alisema Bi. Kuli, “inasikitisha kwamba dau ]a masomo
ya wanangu limeenda mrama huku nikikimlilia huyo huyo Bi. Shali. Kila mara tunasikia kupitia



vyombo vya habart kwamba serikali imeanzisha Hazina ya Encobunge kuvatadhili masomo va
watoto kutoka familia maskini. Lengo kuu, nasikia, ni kuhakikisha kwamba asilimia kubwa ya
watoto haipati fursa ya kujiunga na shule tu, bali pia inakamilisha masomo . *Hata hivyo, huu
nemwaka wa tatu angu wanangu watatu waache masomo kutokana na ukosefu wa karo. Na
ustdhant ni karo ya shule ya Kitaifa, la, hasha! Ni karo ya shule za kutwa ambapo niliwapeleka
baada ya huyu huyu Bi.Shali kunitilia huku akinitolea huko kuhusiana na ufadhili wa masomo.”

“Usinikumbushe yaliyomfika mwanangu Neema,” alisema Bi. Kengemeka huku akitwaa
ukingo wa kanga yake kujipangusa maehozi. “Mwana huyu alikaa nyumbani kwa muhula
mzima,” akaendelea Bi. Kengemeka,™ dhiki ya kuwaona wenzake wakienda shuleni huku yeye
anabaki nyumbani ikamfanya kuwa windo rahisi la mmoja wa hao wabunge, akaambulia uja uzito
ambao hakuulalia wala kuuamkia. Mwenyewe mbunge ameshika hamsini zake kana kwamba
hakufanya lolote. Mwanangu Jabali naye amehiari kuwa kibarua katika shamba la mbunge wa
sasa. Mwenyewe anasema anataka kudunduiza pesa ili arudi shuleni kukamilisha mwaka wake
wa mwisho. Na usidhani ni hao wangu tu waliofikwa na ya kuwafika. Tumewaona wana wa
wenzetu tuliopiga foleni pamoja kuwateua hao hao wabunge, wakitumiwa kama masoko ya
dawa za kulevya. Wengine wamegeuzwa walanguzi wa dawa hizi,” Bi. Kengemeka alikamilisha
uzungumzi wake na kushusha pumzi kana kwamba ameutua mzigo mzito.

Hata hotuba ya Bi. Mkesha ilipofikia ukingoni, Bi. Kuli alimwambia mwenzake.
“Ninavyoona ni kwamba wanasiasa wote wamefinyangwa kutoka aina sawa ya udongo. Ikitokea
kwamba tutampa huyu Bi. Mkesha kura, tumpe kwa kulazimika kikatiba kupiga kura; tusiwe na
matarajio makuu. Inasikitisha kwamba vijana wetu waadilifu hawataki kujitia najist kwa kuingilia
stasa. Yule kijana wetu Angaza angekubali rai ya wazee kujitoma ulingoni tungemuunga mkono.

(a)  “Malengo yetu ya Kkuwateua viongozi yamesalitiwa.” Thibitisha kauli hit kwa
kurejelea hoja sita kutoka kwenye taarifa. (alama 60)
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; A fungama (alama 3
. : ramad allld
(b)  Eleza mchango wa wanyonge katika hali ya uongoz nchini Tungam )

e Ao S )
(c)  Bainisha mbinu nne ambazo Bi. Mkesha anatumia kuishawishi hadhira yake. (alama 4)
(d) () Andika kisawe cha, ‘kuwapembeja’ kwa mujibu wa taarifa. (alama 1)
(ii)  Andika maana ya, ‘amejikosha’ kulingana na taarifa. (alama 1)

.......................................................................................

UFUPISHO (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Tangu jadi, jamii za Kiafrika zilikuwa na majukumu bayana ya kijinsia. Kila jamii
ilipania kuyarithisha majukumu haya kwa vijana wa vizazi tofautitofauti. Katika '.amii nyingi.
vikao maalumu viliandaliwa ili kuwaelekeza vijana kuhusu namna ya kukabiliana ;a ma'ukuncni
yao ya kijamii. Nyakati nyingine mafunzo haya yalitolewa katika vipindi vya bumdarjli kama
vile utambaji wa ngano. Kadhalika, maarifa mengi kuhusu namna ya kukabaliana na maiukumt
na changamoto za jinsia mahususi yalitolewa kupitia sherehe maalumuy za kitamaduni 1"‘] "
miviga. Mifano ya sherehe hizi ni kama vile upashaji tohara, arusi, na hata mat uni alm

Jamii za zamani, kama zilivyo za kisasa, zilikuwa na matarajio mahu af{glil. R
jinsia zote. Mathalani, katika jamii nyingine za Kiafrika, mwanamume ndj susi kwa wa
aila yake. Katika kipindi c}fla Usasi na Kuhemera kwa mfano, mwap
na jukumu la kwenda kichakani kuwinda. Hali kadhali . , 2
kufanya kazi zilizohitaji nguvu kama vile kufyeka misitukli;v;n;?l??:uﬂle ndiye aliyetarajiwa

kuchimba migodi, kuchonga mawe, kufua vyombo vya dhahabu na fel;l}llt:ngllﬁ(z)i ;ajﬁ;ﬂiﬁ:

yealiyetarajiwa kuikimu
amume ndiye aliyekuwd



na kazi nyingine zilizohitaji nguvu. Mke naye alitengewa jukumu la ulezi, si wa watoto wake
tu, bali pia wa mume wake, na hata jamii pana. Ilikuwa jukumu la mwanamke kubaki nyumbani
kumpikia mumewe na watoto, kufua nguo na kunadhifisha mazingira. Wakati mwingine waume
wao walipojitoma msituni kupigania uhuru, wanawake ndio waliowapikia chakula na kutafuta
mbinu za kuwafikishia huko huko msituni.

Watoto wa kike walifunzwa kuzilinda jamii zao, si kwa mali tu, bali pia kwa hali
Walifunzwa kwamba furaha na afya ya familia zao, kimwili, kihisia na kisaikolojia ilimtegemea
mama. Ndiye aliyehakikisha kwamba familia yake imepata lishe bora, ndiye aliyekuwa mwalimu
wa kwanza wa watoto wake; akawafunza jpamna ya kujithamini na kuwathamini wenzao;
akawafunza pia namna ya kutatua migogoro yao kwa njia ifaayo. Kwa upande mwingine, watoto
wa kiume walifunzwa umuhimu wa kuwa watu wa kutegemewa na jamaa zao, pamoja na kubuni
mikakati ya kuzihakikishia familia zao usalama.

Jamii ya kisasa inazidi kukua na kutwaa uchangamano, nayo mitazamo ya binadamu
kuhusu masuala na hali mbalimbali inaendelea kubadilika. Siku hizi kwa mfano, si ibra kupata
kwamba majukumu ambayo awali yalikuwa yametengewa jinsia mahususi sasa yametwaliwa
na jinsia zote. Imedhihirika kwamba kupanda kwa gharama ya maisha kumezua haja ya waume
kwa wake kushirikiana bega kwa bega kuchumia vyungu vya familia zao. Asilimia ya wanawake
ambao wanafanya kazi za ajira katika mashirika ya umma na ya kibinafsi imepanda. Kadhalika,
kinyume na zamani, idadi kubwa ya wanawake imesoma. Hakika wapo wanawake wengi ambao
wameibuka kuwa magwiji katika taaluma kama vile uhandisi, udaktari na usoroveya ambazo
awali zilikuwa milki ya wanaume pekee. Ulingo wa siasa nao umetwaa sura mpya. Idadi ya
wabunge wanawake inaendelea kupanda kila kuchapo. Wapo pia wanawake ambao wamejiunga
na vikosi vya kulinda usalama; jambo ambalo halikuwa la kawaida katika jamii nyingi hapo
awali. Wanaume nao wametwaa kazi ambazo awali zilitengewa wanawake pekee. Katika baadhi
ya jamii za Kiafrika, mwanamume ambaye alipatikana jikoni alichukuliwa kuwa anaufedhehesha
ukoo. Siku hizi si ajabu kuwapata akina baba wengine wakiziandalia familia zao vyakula. Vilevile
idadi ya wanaume wanaosomea kazi ya uuguzi inazidi kuongezeka. Pia wapo wanaume ambao
wanafanya kazi ya ususi na kuwarembesha wanawake. Hali hii ya mwingiliano wa majukumu
haisaidii tu kukabiliana na changamoto ya tofauti za kijinsia, bali pia hupalilia mshikamano wa
kijamii. Watu wanapobadilishana zamu katika kutekeleza majukumu ya kijamii huthaminiana.
Hujiona kama wanaotegemeana kwa hali zote, na kwa njia hii utangamano hujengeka zaidi.
Kadhalika, kubadilishana majukumu ni njia bora ya kufidia udhaifu wa wenzetu.

Ni dhahiri kwamba kumekuwa na mwingiliano mkubwa wa kimajukumu, hali ambayo
imeziwezesha jamii nyingi kufikia ufanisi mkubwa. Hata hivyo, imebainika kwamba hali hii
inaelekea kumomonyoa faida ambazo jamii nyingi zimepata kwa wanaume na wanawake
kushirikiana kutekeleza majukumu anuwai. Mathalani, wazazi wengi siku hizi wamo mbioni
kutafuta elimu, ama kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya kikazi, au kwa kukamia malipo zaidi. Kuna
baadhi ya wazazi ambao hujisajili kwa kazi mbalimbali, si kwa sababu wanahitaji maarifa fulani,
bali kwa sababu wanataka kuwapiku wenzao katika ndoa. Matokeo ni kwamba mume na mke
wanajipoka muda wa kukaa pamoja na kufahamiana, pengo la kimahusiano nalo linajengeka, hali
ambayo imesababisha kusambaratika kwa baadhi ya ndoa. Hali kadhalika imebainika kwamba,
kwa sababu ya mume na mke kuwa mbioni kujiendeleza kitaaluma na kielimu, malezi ya watoto
yameanza kutetereka. Jukumu la kuwalea watoto na vijana limetelekezewa vijakazi, vitwana na
hata vibonzo!

Ibainike kwamba kila jambo sharti liwekewe mipaka. Yapo majukumu ambayo sharti
yatekelezwe na jinsia maalum, yumkini kwa sababu za kimaumbile. Yapo majukumu kama vile
malezi ya watoto ambayo sharti yachangiwe na kila jinsia.
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Fupisha ujumbe wa aya tatu za kwanza kwa mancno =t
Matayarisho

..................................................... B riervaiusstassrammbosd
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(b)  Eleza masuala ambayo mwandishi anaibua katika aya nne za mwisho. (maneno 90)
(alama 8, 1 ya mtiririko)

Matayarisho
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MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40)
; : _— (alama 2)
(a)  Andika sauti zenye sifa zifuatazo:
(1) kipasuo ghuna cha midomoni
(if)  irabu ya kati, chini 4
(iii)  kikwamizo sighuna cha kaakaa gumu
(iv)  nazali ya ufizi
(b)  Bainisha silabi zilizowekewa shadda katika maneno yafuatayo: (alama 1)
(1) miambakofi
(i)  yatazoleka
(c)  Andika neno lenye muundo ufuatao: (alama 2)
(i)  kiambishi ngeli, wakati uliopita, mzizi, kauli tendwa, kaulj tenda (kiishio)
(i)  kiambishi cha wingi, mzizi

...............................................................
..............
.............
................
........................



(d)
(e)
(H
(2)
(h)

i

i
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Andika sentensi zifuatazo upya kulingana na maagizo. (alama 4)

(1) M wa mtu humfanya aheshimiwe.
(Badilisha nomino iliyopigiwa mstari kuwa kivumishi.)

(i) Shama,Tegea na Koru ndio walioibuka washindi.

(Tumia kiwakilishi nafsi badala ya maneno yaliyopigiwa mstari.)

.................................................
..................................................................................

(1i1)  Mchuuzi alinunua mboga zilizofungwa pamoia.
(Tumia nomino ya jamii badala ya maneno yaliyopigiwa mstari.)

...................................................................................................................................

(iv)  Seluwa ni mtiifu. Maria ni mtiifu pia.
(Unganisha kuwa sentensi moja yenye kihusishi cha kulinganisha.)

...................................................................................................................................

(i)  limau

........................................................................................................................

Unganisha sentensi zifuatazo kuunda sentensi ya masharti. (alama 2)
Moto ulidhibitiwa. Kulikuwa na vifaa vya kutosha.

Andika sentensi ifuatayo katika wingi. (alama 1)
Nahodha alilikwepa jabali hilo, chombo kikafika ufuoni salama.

.............................................................................................................................................

Tunga sentensi yenye muundo ufuatao: (alama 2)
nomino, kishazi kitegemezi, kitenzi, nomino, kivumishi, kielezi

.............................................................................................................................................
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Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali ya mazoea

Barabara nyingi zimesakafiwa.

Unganisha sentensi zifuatazo kwa kuanza kwa neno: Wanafunzi.

Wageni wamefika. Wanafunzi wamefurahi.

Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa.

Nguo ambazo zinauzwa kwenye duka hilo zinavutia.

..................................................................................................................

Andika sentensi zifuatazo upya kulingana na maagizo.

(1) Muutu aliwalea watoto wa Maki.
(Anza kwa: Watoto wa Maki.)

........................................................................................................

(i)  Maji yalijaa. Maji yalimwagika.
(Unganisha kuunda sentensi changamano.)

........................................................................................................

Tumia kielezi cha kiasi badala ya kile kilichopigiwa mstari.

Sewe alituelezea jambo hilo kinaganaga.

.............................................................................................................

Ainisha virai katika sentensi ifuatayo.

Viongozi wengi walikuwa waadilifu mno kabla ya Uchaguzi Mkuy.

...............................................................................................................

(alama 1)

(alama 2)
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Changanua sentensi zifuatazo kwa kielelezo cha mstari.

(1) Hili lake lilikuwa limeiva lakini hatukujua. (alama 2)
. 4
(i)  Mkufu wa Umu unapendeza mno. (alama 1)

..................................................................................................................................

Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo.

Medi anasema atawarithisha nyumba yake. (alama 2)
Akifisha sentensi ifuatayo.
jihadhari akasema kulei uamuzi wako unaweza kukuathiri vibaya. (alama 2)
Kanusha sentensi ifuatayo.
Mkulima anahitaji magunia haya. (alama 1)
(i)  Karimu ni kwa choyo .......c.cccoceevinnnnee ni kwa kukashifuna .........cccocoeenn . ni
kwa tele. (alama 2)
(i)  Maarufu ni kwa mashuhuri, ukoo ni kwa ..........ccccoevenennee ilhali faida ni
[ (alama 2)

...............................................................................................................................

(alama 2)
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ISIMUJAMII (Alama 10)
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Ndugu wapenzi, waumini wenzangu, mbazi hii haionyeshi huruma ya Mwenyezi Mungu kwetu
wakosefu tu, bali pia inatufunza umuhimu wa ynyenyekevu na msamaha.

(a)  Bainisha sifa tatu za sajili ya kidini zinazojitokeza katika makala haya. (alama 3)

......................................................................................................................
.......................................................................................................................................
..................................................................................................................................

..............................................................................................................................................

(b)  Fafanua vipengele vingine saba vya kimtindo ambavyo mhubiri huyu angetumia
kufanikisha mazungumzo yake. (alama 7)

..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
..............................................................................................................................................
........................................................................................................................
......................................................................................................................
...................................................................................................................
..........................................................................................................
........................................................................................................
....................................................................................................

.................................

................................................................................................

...............................

..........................................................................................

............................
........................

....................................................................................

...........................
............................
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HUU NDIO UKURASA WA MWISHO ULIOPIGWA CH APA.
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L T Nambari ya Mtahiniwa ......................o
Sahihi ... e
Maagizo

(@) Andika jina lako na-nambari yako ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.

(b)
(c)
(d)
(e)

(f)
(8)
(h)
(i)
()

Tia sahihi yako kisha uandike tarehe ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.
Jibu maswali manne pekee.

Swali la kwanza ni |a lazima.

Maswali hayo mengine matatu yachaguliwe kutoka sehemu nne zilizobaki: yaani: Riwaya, Tamthilia,
Hadithi Fupi na Fasihi Simulizi.

Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja.

Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili.

Majibu yote sharti yaandikwe kwenye nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswali.

Karatasi hii ina kurasa 24 zilizopigwa chapa.

Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii Zimepigwa chapa sawasawa
na kuwa maswali yote yamo. '

Kwa Matumizi ya Mtahini Pekee

Swali Upeo Alama

1 20
20
20
20

Jumla




SEHEMU A : USHAIRI

LLazima

A. Mazrui: Chembe Cha Moyo
Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswalli.

Nimeyaandika maneno haya
Kwa niaba ya:
Mamilioni wasio malazi
wabebao vifurushi vilivyo wazi 4
wazungukao barabarani bila mavazi
...milki yao ya maisha.
Kwa niaba ya:
Maelfu wanouawa bila haki
wiki baada ya wiki
leo sumu au spaki
leo kamba au bunduki
na kwa wale wanosubiri kunyongwa.

Kwa niaba ya:

Vijana walio mitaani

wale mayatima wa maskini
wazungukao mapipani

kila pembe mjini

kuokota sumu kutia tumboni
kujiua bila kujua

ili kupata kuishi.

Kwa niaba ya:

Wakongwe wasiojiweza
walao chakula kilichooza
wachukuao choo wakijipakaza
polepole wakijiangamiza
katika vyumba vyao

baridi na giza

kwa sababu hawana watazama
wala wauguza.

Kwa niaba ya:
Waishi na nyingi hofu
kwa sababu ya madawa tifutifu
yatiwayo vyakulani yakitufanya wafu
bila ya mtu kuona

kama kwanba sote tu vipofu,



“Kifo ni shujaa,

Tkiwa mimi Gunge mwili wangu huu mtukufu
kwa tambo na nemsi

nitaukubalia

kuwa lengo la dua za kuonewa imani
kuwa karamu ya macho ya mahasimu
kuvikwa suti na mwosha

kufunikwa kwa udongo uliolaaniwa

Mimi Gunge, h
Niliruhusu jabali kubwa

Likibinye changu kichwa

Likidhibiti changu kidari

Linizibe zangu pumzi

Gunge niache kutawala.”

(i)  Huu ni wimbo wa aina gani? (alama 1)
(1)  Andika sababu mbili kuthibitisha jibu lako la a(i). (alama 1)
(i)  Ni nani anayeimbiwa na nafsineni? (alama 1)
(iv)  Bainisha matatizo mawili yanayoikumba jamii inayosawiriwa na utungo huu.
(alama 2)
(v)  Bainisha mbinu zifuatazo katika wimbo huu. (alama 3)
I. ritifaa
I1. mbinu rejeshi

I11. taashira

(vi)  Unanuia kutumia mbinu ya kutazama na kushiriki kufanya utafiti kuhusu
nyimbo za aina hii. Eleza sababu sita za kuchagua mbinu hii. (alama 6)

(b)  Fafanua mikakati sita ambayo jamii inaweza kutumia ili kuudumisha utanzu wa semi.
(alama 6)

........................................................................
.............................................................................................
.....................................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................................

.............................................................................................................
......................................
.................
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